ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยดูอักขระที่่พระให้หน่อยครับ อยากรู้ว่าอ่านว่าอะไร มีความ  (อ่าน 1024 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinamas

• สัตตมะ
  • **
รบกวนพี่ๆช่วยดูอักขระที่่พระให้หน่อยครับ อยากรู้ว่าอ่านว่าอะไร มีความหมายว่าไรนะครับ คล้องมาแต่เด็กๆ จนที่วัดทำรุ่นพิเศษขึ้นมาอีกเลยอยากทราบนะครับ รบกวนด้วยนะครับ
ด้านหลังครับ
ด้านหน้าครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
 :058:ด้านหน้าด้านหลังคล้ายๆ กันเลยนะครับ ถ้าไม่ได้สังเกตุ :005:
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ภาพที่สอง
ผมไม่เก่งนะครับ พออ่านออก
สามตัวแรก อ่านว่า มะ อะ อุ หัวใจพระไตรปิฏก ภาพแรกก็แค่อ่านกลับกัน
ส่วนรอบๆ เป็นคาถา พระพุทธเจ้า 16 พระองค์ นะมะนะอะ  นอกอ  นะกะ  นอออนอ  อะ  นะอะกะอัง
นอกเห็นจะมี นะโมพุทธายะ 
พุทโธ  ที่อ่านออก นอกนั้นก็อ่านได้เป็นบางคำ ผมอ่านได้แค่ปฐมอักขระเอง ถ้าจะถอดเป็นตัวคาถาก็ยากหน่อย
รอผู้รู้ดีกว่าครับ ผมพวก งูๆปลาๆ
ผิดถูกอย่างไรขออภัยท่านผู้รู้ด้วยครับ                  :054:
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ