ผู้เขียน หัวข้อ: ล.พ  (อ่าน 1337 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๗๗๗

• สัตตมะ
  • **
ล.พ
« เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 12:14:34 »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ล.พ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 06:45:41 »
สุดยอดมากเลยครับพี่ 777
ของหลวงปู่มีท่านดีจริงๆ ประสพการณ์หนาหู ทางด้านคงกระพัน แคล้วคลาด ต่างๆนาๆ
ขอบคุณพี่ 777 ด้วยนะครับที่นำมาให้ชมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2553, 06:46:27 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 08:13:12 »
เคยได้ยินว่า ท่านเป็น 1 ใน 4 ทหารเสือแห่งบางบาล
เป็นศิษย์หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก และ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
ร่วมรุ่นกับหลวงปู่ทิม วัดพระขาว , หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา
ส่วนทหารเสืออีกองค์นึงผมจำไม่ได้ว่าเป็นหลวงพ่อท่านใด...ใครนึกออก
ช่วยเสริมให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 08:20:26 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม สวยงามมากครับ ท่าน 777 ของดีท่านเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 08:24:20 »
น่าจะเป็นพระครูวิชัยประสิทธิคุณ
หรือ หลวงพ่อเชิญ ปุญญสิริ แห่ง วัดโคกทอง ผักไห่ อยุธยาครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 08:32:55 »
สวยทั้งหมดเลยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 03:38:07 »
เคยได้ยินว่า ท่านเป็น 1 ใน 4 ทหารเสือแห่งบางบาล
เป็นศิษย์หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก และ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
ร่วมรุ่นกับหลวงปู่ทิม วัดพระขาว , หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา
ส่วนทหารเสืออีกองค์นึงผมจำไม่ได้ว่าเป็นหลวงพ่อท่านใด...ใครนึกออก
เอ...รึจะเป็น 3 ทหารเสือแห่งบางบาลก็ไม่แน่ใจครับ...
สงสัยผมอาจจำผิดก็ได้..แหะ...แหะ :010: :075:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 04:54:09 »
เอ...รึจะเป็น 3 ทหารเสือแห่งบางบาลก็ไม่แน่ใจครับ...
สงสัยผมอาจจำผิดก็ได้..แหะ...แหะ :010: :075:

น่าจะ 3 ทหารเสือแห่งบางบาลนะครับ

หลวงปู่ทิม วัดพระขาว หลวงปู่เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจ้า หลวงปู่มี วัดมารวิชัย

หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 05:45:08 »
3 ศิษย์พี่ศิษย์น้องแห่งบางบาล หลวงปู่มี อาวุโสสูงสุดเป็นพี่ใหญ่ องค์กลางคือหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ส่วนองค์สุดท้องหลวงปู่เมี้ยน วัดโพธิ์ มีเรื่องเล่ากล่าวกันว่าในวันที่หลวงปู่เมี้ยน ท่านจะมรณะภาพ หลวงปู่มีท่านเข้าสมาธิแต่เช้าแล้วแต่งตัวห่มจีวรให้ลูกศิษย์พาไปเยี่ยมหลวงปู่เมี้ยนที่วัดเหมือนท่านมีฌาณหยั่งรู้เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นครับ