ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ พระอาจารย์ ด้านการสักยันต์ แห่ง วัดบางพระ หน่อยครับ  (อ่าน 3139 ครั้ง)

ออฟไลน์ BuraPa

• ตติยะ
ผมอยากทราบว่า พระอาจารย์ ในการสักยันต์ แห่ง วัดบางพระ รูปไหน ที่อยู่วัดบางพระนานแล้ว บ้างครับ (ศิษย์เอกหลวงพ่อเปิ่นอะครับ)

ขอ 5 อันดับ นะครับ ไล่จาก มาก-น้อย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ พระอาจารย์ ด้านกา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ย. 2553, 10:41:16 »
ที่วัดบางพระไม่มีศิษย์เอกนะครับ มีแต่พระอาจารย์ที่สืบทอดวิชาสักยันต์จากหลวงปู่เปิ่น
เรื่องพระอาจารย์ที่อยู่วัดบางพระนานแล้ว เดี๋ยวรอพี่ๆสมาชิกนะครับ
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2553, 10:41:29 โดย ขุนแผน »

• ตติยะ
แต่ละรูป ก่อน-หลัง ใช่ตามนี้ หรือปล่าวครับ

1. หลวงพี่ติ่ง
2. หลวงพี่ต้อย
3. หลวงพี่ญา
4. หลวงพี่แป๋ว
5. หลวงพี่นัน

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
วัดบางพระไม่มีศิษย์เอก หรือศิษย์โท ครับ ถ้าถามว่าหลวงพี่ท่านใดพรรษามาก

ก็หาอ่านได้จากในกระทู้ครับ มีการตอบกระทู้แบบที่แฝงการใบ้ปริศนาเอาไว้ครับ

แต่ต้องตีความแล้วคิดดีๆก็จะทราบคำตอบครับ ใช้งานบอร์ดของวัดต้องศึกษาแล้วคิด

แล้วท่านจะเข้าใจโลกมากขึ้นครับ  :016: :015:

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ตติยะ
วัดบางพระไม่มีศิษย์เอก หรือศิษย์โท ครับ ถ้าถามว่าหลวงพี่ท่านใดพรรษามาก

ก็หาอ่านได้จากในกระทู้ครับ มีการตอบกระทู้แบบที่แฝงการใบ้ปริศนาเอาไว้ครับ

แต่ต้องตีความแล้วคิดดีๆก็จะทราบคำตอบครับ ใช้งานบอร์ดของวัดต้องศึกษาแล้วคิด

แล้วท่านจะเข้าใจโลกมากขึ้นครับ  :016: :015:

ด้วยความเคราพอย่างสูงครับ

ช่วยบอกกระทู้ที่มีข้อมูลดังกล่าว ที่แน่ชัด

บอกแค่เพียง "หาอ่านได้จากในกระทู้" มันกว้างมากเลยนะครับ

ต่อให้เก่งขนาด ก็หาได้ยากครับ

"นี้คือบอร์ดแห่งการเพื่อแพร่นะครับ ไม่ใช่บอร์ดแห่งความลับ"

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลไปทำอะไรเหรอครับ ?

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลไปทำอะไรเหรอครับ ?

ใช่ครับ ถามไปเพื่ออะไรเหรอครับ ไม่เข้าใจ

หลวงพี่ หลวงลุง พระอาจารย์ส่วนมาก ก็เรียนทันและเรียนโดยตรงกับหลวงปู่เปิ่นทั้งนั้นแหละครับ ไม่มีศิษย์เอก หรือโท

หากศรัทธาก็มาด้วยใจครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2553, 06:27:45 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• ตติยะ
ที่ผมถามเนี่ย ผมหวังเพียงสิ่งเดียว คือประดับความรู้ ไม่ได้คิดอกุศล เพียงแต่นิดเดียว

ผมอยากทราบแค่สิ่งเดียวเท่านั้น คือ ณ.ปัจจุบัน รูปไหนท่านจำพรรษานานที่สุึด ก่อน-หลัง เท่าันั้นเอง (เพราะผมไม่เคยได้ทราบประวัติลึกๆของ ท่านเหล่านี้มาก่อนเลย ทราบแต่หลวงพ่อเปิ่น)

อีกอย่าง ผมก็เป็นลูกศิษย์ของท่านเหล่านี้ด้วย

"ลูกศิษย์ อยากทราบประวัติอาจารย์ของตน จะไม่ได้เลยหรอครับ"

*ย้ำนะครับ ข้อมูลทั้งหมด เพื่อประดับความรู้ ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลย ถ้าไม่จริงให้ผมวิบัติก็ได้*

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ที่ผมถามเนี่ย ผมหวังเพียงสิ่งเดียว คือประดับความรู้ ไม่ได้คิดอกุศล เพียงแต่นิดเดียว

ผมอยากทราบแค่สิ่งเดียวเท่านั้น คือ ณ.ปัจจุบัน รูปไหนท่านจำพรรษานานที่สุึด ก่อน-หลัง เท่าันั้นเอง (เพราะผมไม่เคยได้ทราบประวัติลึกๆของ ท่านเหล่านี้มาก่อนเลย ทราบแต่หลวงพ่อเปิ่น)

อีกอย่าง ผมก็เป็นลูกศิษย์ของท่านเหล่านี้ด้วย

"ลูกศิษย์ อยากทราบประวัติอาจารย์ของตน จะไม่ได้เลยหรอครับ"

*ย้ำนะครับ ข้อมูลทั้งหมด เพื่อประดับความรู้ ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลย ถ้าไม่จริงให้ผมวิบัติก็ได้*

อยากรู้ประวัติพระอาจารย์จริงๆ ก็ลองสอบถามกับพระอาจารย์โดยดีกว่าไหมครับ

ไม่ต้องแรงขนาดนั้นก็ได้ ผมก็เข้าใจพี่บูรพาแหละครับ ว่าอยากทราบข้อมูลประดับตน  ลองสอบถามพระอาจารย์เองดีกว่า ชัวร์สุดแล้วครับ

ถ้าทำให้พี่บูรพาไม่พอก็ขออภัยด้วยละกันครับ แค่อยากแนะนำเฉยๆ ขอบคุณครับ สวัสดี    

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ท่าน BuraPa ก็ยังใหม่สำหรับอร์ดนี้  อาจจะยังไม่รู้และไม่เข้าใจอะไรมากมาย

เขาถามเพื่อประดับความรู้   ท่านใดรู้ประวัติหรือพอชี้แนะได้ก็แนะนำเขาไปเถอะครับ

เป็นวิทยาทาน  เป็นการให้ทานเป็นความรู้(เป็นกรรมดีที่ควรกระทำ)

การถามถึงประวัติก็ไม่ได้มีความลับอะไรที่ต้องปิดบังกัน  ใครพอจะตอบได้ก็ตอบ  จะให้เขาไปไล่ถามพระอาจารย์ทุกรูปเองก็คงจะลำบาก

เนื่องด้วย คนเยอะ จะคุยนาน ๆ จะถามอะไรนาน ๆ ก็คงจะไม่สะดวก  บางคนก็ไม่กล้าถามโดยตรงเพราะอาจะเกรงใจพระอาจารย์และลูกศิษย์ที่กำลังรอสัก

เขาอาจจะถามเพื่อศึกษาก่อนที่จะสักยันต์กับพระอาจารย์ท่านนั้น ๆ

ควรพูดจากันดีดีครับ  ใจเย็น ๆ กันครับ  คนไทยเหมือนกันและเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน

บอร์ดนี้มีเพื่อประชาสัมพันธ์และช่วยกันตอบปัญหาข้อสงสัยไม่ใช่หรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2553, 10:38:14 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล

• ตติยะ
ถูกต้องแล้วครับ คุณ ซาดุยฮุย

ขอบคุณมากครับ ที่เข้าใจผม

แต่ถ้าหากว่า ผมผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4508

เอาไปครับ เมื่ออยากรู้ มีคนใบ้ให้แล้ว ผิดถูกประการใด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ  เรียงลำดับให้แล้วน๊ะครับ :054:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ขอบคุณพี่ชาญสำหรับคำชี้แนะครับ การศึกษาหาอ่านความรู้ ในกระทู้บางที่ต้องเป็นคนที่ช่างสังเกตุ

ในรายละเอียดบ้าง  ว่ารูปถ่ายหรือข้อความนี้ๆ ทำไมจึงถูกโพสขึ้นก่อน  ทำไมจึงถูกโพสบ่อยๆ

ทำไมจึงมีคนกล่าวถึงบ่อยๆ เหล่านี้เป็นปริศนา คล้ายๆกับคติธรรมต่างๆ  และควรเข้าใจการใช้คำ

ที่จะตั้งถามที่เหมาะสม อย่าเช่น คำว่า (ศิษย์เอกหลวงพ่อเปิ่นอะครับ) ทำให้มีคนไม่เข้าใจกันหลายๆคนเลยครับ

ผมอยากทราบว่า พระอาจารย์ ในการสักยันต์ แห่ง วัดบางพระ รูปไหน ที่อยู่วัดบางพระนานแล้ว บ้างครับ (ศิษย์เอกหลวงพ่อเปิ่นอะครับ)

ขอ 5 อันดับ นะครับ ไล่จาก มาก-น้อย

ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น  ดังนี้

ผมอยากทราบว่า  พระอาจารย์ที่ท่านสักยันต์อยู่ที่วัดบางพระ มีพระอาจารย์ท่านใดบ้างที่มีพรรษาอาวุโสมากที่สุด

และมีสมาชิกท่านไหนทราบหรือไม่ครับว่า หลังจากที่หลวงปู่เปื่นท่านหยุดการสักยันต์ ท่านได้อนุญาตให้พระอาจารย์

ท่านใดบ้างครับ เป็นผู้เรื่มต้นสืบสานวิชาการสักยันต์   จะเหมาะสมกว่าไหม ครับ

ผมอ่านกระทู้ที่ท่านกล่าวเรียงรายชื่อของพระอาจารย์ท่านต่างๆ ก็จัดว่าท่านมีข้อมูลที่พอใช้ได้แล้วครับ ค่อยๆหาความรู้ใจเย็นๆครับ

• ตติยะ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4508

เอาไปครับ เมื่ออยากรู้ มีคนใบ้ให้แล้ว ผิดถูกประการใด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ  เรียงลำดับให้แล้วน๊ะครับ :054:

อย่างนี้หน่อยครับ

ขอบคุณ คุณชาญ มากๆเลยครับ

กระจ่างเสียที

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ชาญสำหรับคำชี้แนะครับ การศึกษาหาอ่านความรู้ ในกระทู้บางที่ต้องเป็นคนที่ช่างสังเกตุ

ในรายละเอียดบ้าง  ว่ารูปถ่ายหรือข้อความนี้ๆ ทำไมจึงถูกโพสขึ้นก่อน  ทำไมจึงถูกโพสบ่อยๆ

ทำไมจึงมีคนกล่าวถึงบ่อยๆ เหล่านี้เป็นปริศนา คล้ายๆกับคติธรรมต่างๆ  และควรเข้าใจการใช้คำ

ที่จะตั้งถามที่เหมาะสม อย่าเช่น คำว่า (ศิษย์เอกหลวงพ่อเปิ่นอะครับ) ทำให้มีคนไม่เข้าใจกันหลายๆคนเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น  ดังนี้

ผมอยากทราบว่า  พระอาจารย์ที่ท่านสักยันต์อยู่ที่วัดบางพระ มีพระอาจารย์ท่านใดบ้างที่มีพรรษาอาวุโสมากที่สุด

และมีสมาชิกท่านไหนทราบหรือไม่ครับว่า หลังจากที่หลวงปู่เปื่นท่านหยุดการสักยันต์ ท่านได้อนุญาตให้พระอาจารย์

ท่านใดบ้างครับ เป็นผู้เรื่มต้นสืบสานวิชาการสักยันต์   จะเหมาะสมกว่าไหม ครับ

ผมอ่านกระทู้ที่ท่านกล่าวเรียงรายชื่อของพระอาจารย์ท่านต่างๆ ก็จัดว่าท่านมีข้อมูลที่พอใช้ได้แล้วครับ ค่อยๆหาความรู้ใจเย็นๆครับ

เรียนคุณ โองการยันนะรังสี

คุณอย่ามองคำถามให้ลึกสิครับ

เพราะคุณยึดติดกับคำถามบางประโยค จึงทำให้คุณไม่รู้คำถามโดยรวม

"สงสัยจึงถาม เมื่อรู้จึงตอบ เพื่อแพร่ความรู้ ได้กุศลพันเท่า"

ศาสนาไม่เคยปิดบัง หากผู้นั้นไม่รู้จริงๆ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ได้คำตอบแล้ว ถูกใจผู้ตั้งกระทู้แล้ว ขออนุญาตปิดกระทู้ (ด้วยผมเองเป็นคนสุดท้าย) เถอะนะครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

ในรายละเอียดบ้าง  ว่ารูปถ่ายหรือข้อความนี้ๆ ทำไมจึงถูกโพสขึ้นก่อน  ทำไมจึงถูกโพสบ่อยๆ

ทำไมจึงมีคนกล่าวถึงบ่อยๆ เหล่านี้เป็นปริศนา คล้ายๆกับคติธรรมต่างๆ  และควรเข้าใจการใช้คำ

ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น  ดังนี้

ผมอยากทราบว่า  พระอาจารย์ที่ท่านสักยันต์อยู่ที่วัดบางพระ มีพระอาจารย์ท่านใดบ้างที่มีพรรษาอาวุโสมากที่สุด

ท่านใดบ้างครับ เป็นผู้เรื่มต้นสืบสานวิชาการสักยันต์   จะเหมาะสมกว่าไหม ครับ

ด้วยความเคารพครับ
    ผมเห็นด้วยกับท่านโองการนะครับ
คำถามสื่อถึงความต้องการของผู้ถามเองอยู่แล้วในตัว
  แต่เชื่อว่าถ้าเจ้าของกระทู้มีเจตนาอื่นคงวิบัติไปเองตามคำพูดของเจ้าของกระทู้เอง
และเมื่อได้คำตอบที่น่าเชื่อว่าเจ้าของกระทู้พอใจแล้ว
ขออนุญาตปิดกระทู้นี้นะครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour