ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่สบายใจเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆช่วยอธิบาย  (อ่าน 5191 ครั้ง)

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 :001:สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกเวบนี้มานาน :017:แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ได้แต่คอยติดตามอ่านเพื่อเพิ่มความรู้เป็นครั้งคราวครับ... :065:แต่คราวนี้จำเป็นต้องโพสต์เพราะเห็นเพื่อนไม่สบายใจจริงๆ :065:... :065:คือเพื่อนผมมีภรรยาแล้วแต่และก็สักยันต์มาพอสมควรแล้วคราวนี้เขาไปมีสัมพันธ์สวาทกับหญิงอื่นซึ่งเขาก็ไม่เต็มใจนักเขาเล่าว่าผู้หญิงคนนี้คอยติดตามเขาตั้งแต่สมัยที่เขายังไม่มีภรรยา...จนเขาแต่งงานแล้วก็แต่หล่อนไม่ยอมเลิกลาถ้าไม่ไปหาเจ้าหล่อนจะตามมาราวีถึงบ้านหนักใจแทนครับ(เขาเล่าย้อนว่าสมัยก่อนแต่งงานเขาก็มีแฟนที่คบๆกับอยู่แต่ก็ต้องเลิกลากันไปเพราะผู้หญิงคนนี้อาละวาด...และเขาไม่เคยให้ความหวังใดๆหล่อนเลย)....คำถามคือกรณีนี้ถือว่าผิดข้อห้ามเรื่องผิดลูกผิดเมียเขาไหมครับ...อ้อ!!ลืมบอกไปว่าเจ้าหล่อนก็ยังไม่มีสามีครับอายุหล่อนน่าจะประมาณ25ปี... :054:ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบนะครับ...ขอบคุณครับ :054: :054: :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
รอผู้รู้เช่นกันค่ะ แต่ถ้าถามคหสต.ก็ผิดนะคะ ไม่เหมาะไม่ควรเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่คิดมากก็คงไม่เป็นไรค่ะ เพราะเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องธรรมชาติ (ตอบแบบกลางๆนะคะ)
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ผิดศีลข้อกาเมทั้งสองฝ่าย :043: :043:
อันนี้ความคิดส่วนตัวค่ะ
ส่วนศีลข้อนี้จะครอบคลุมมีข้อปลีกย่อยอื่นๆอย่างไรก็ รอท่านต่อไปค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2553, 11:38:29 โดย นันท์นภัส »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ในความคิดของผิดคือ ผิดศีลข้อ3 ครับ

อธิบาย การผิดศีลข้อ3 ประพฤติผิดในกาม

เพิ่มเติม ในเรื่องความเข้าใจของผิดลูก ผิดเมีย

คนยังไม่มีคู่ พ่อแม่ผู้ปกครอง เป็นเจ้าของ

คนมีคู่ คู่ตัวเองเป็นเจ้าของ

ถ้าเจ้าของอนุญาติ ถือว่าไม่ผิด

แต่ถ้าไม่ ถือว่าผิด

ความผิดนั้น ดูจากความรู้สึกของผู้เป็นเจ้าของเป็นหลัก
ว่ามีความหวงคนรักแค่ไหน ยิ่งมากยิ่งรุนแรงมากตามลำดับ

กรณี ผิดลูก

ฝรั่ง มองว่า ลูกจะไปคบอะไร ไปทำอะไรกับใคร แล้วแต่ลูก เป็นอิสระ จึงไม่ค่อยผิดลูก ยกเว้นการข่มขืน ไม่มีใครชอบ แน่ๆ

คนไทย ในสมัยก่อน ต้องมาขอก่อน ห้ามชิงสุกก่อนห่าม
ดังนั้น ถ้าไปมีอะไรก่อนแต่ง ผิดลูก
แต่ในปัจจุบัน แล้วแต่ครอบครัว ดังนั้น จึงแล้วแต่การอนุญาติของพ่อแม่เป็นหลัก
คนไทย จึงสอนให้เข้าตามตรอก ออกตามประตู อยู่ใน สายตาผู้ใหญ่ อย่างนี้ โอกาสผิดศีลมีน้อย

แต่ถ้าแอบๆกันอย่างที่เป็นอยู่ปัจจุบัน ทั้งแอบเป็นแฟน แอบอยู่กินด้วยกัน ความผิดนั้นก็ผิดตั้งแต่ต้นแล้ว รอเพียงผู้ใหญ่รับรู้เท่านั้นก็จะผิดลูกเต็มประตู ซึ่งการแก้ไขก็คงต้องรับผิดชอบกัน ถึงจะทำให้ความผิดเบาบางลงไปได้

แล้วประเภท มีแฟนหลายคน กิ๊กเพียบ อันนี้ หนัก เพราะผิดทั้งลูก ไปส่วนหนึ่ง แล้วยังผิดเมีย อีกส่วนหนึ่ง ไม่นับผิดศีลข้ออื่น อีกเพียบ ไม่ให้รถไฟชนกัน

กรณีผิดผัวผิดเมีย

คนไทยสมัยก่อน มีอนุภรรยาได้ตามกฎหมาย โสเภณีเองก็เป็นอาชีพ ไม่มีการแอบขาย ไซด์ไลน์ การเที่ยวจึงไม่ผิดเพราะเป็นการอนุญาติปกติ

แต่ปัจจุบัน เราถือตามฝรั่ง ว่ามีเมียเดียว ความเห็นของภรรยาเอง จึงถือว่าต้องมีคนเดียวส่วนใหญ่ ทำให้เมียน้อย ถือเป็นการผิดศีลไปด้วย เพราะเมียไม่อนุญาติ แต่ถ้าเมียหลวงอนุญาติ ก็ไม่ผิดศีล

และเพราะการถือว่าต้องมีเมียเดียว การไปเที่ยวผู้หญิงเอง ก็เลยเหมือนกับการนอกใจภรรยาไปด้วย ดังนั้นก็แล้วแต่ว่า เมียนั้นจะยอมให้ไปไม๊ แล้วแต่ครอบครัวๆไป

ที่ว่ามาเราจึงไม่อาจชี้เฉพาะได้ตรงๆ เลยว่าผิดหรือไม่ผิด
เพราะผู้ที่เป็นเจ้าของเท่านั้น ที่จะเป็นผู้ที่อนุญาติ พูดง่ายๆ แล้วแต่ครอบครัวใครครอบครัวมัน

แต่คนภายนอกครอบครัว อย่างเราๆท่านๆ จะรู้สึกอย่างไร ก็เป็นไปตามสังคม
ถ้าเราเกิดมาสมัยก่อน เราก็เห็นเป็นปกติ ของเมียน้อยและโสเภณี
แต่สมัยนี้ เราก็เห็นเป็นปกติเหมือนกัน แต่ไม่ปกติตรงที่ ไม่ถูกกฎหมาย และไม่มีคนยอมรับเหมือนสมัยก่อน

จึงทำให้มีการผิดศีลข้ออื่นๆ ตามมาเพียบ

สามี จะไปมีเมียน้อย ก็ต้องแอบ กลัวเมียรู้
เมียรู้ อาจจะทะเลาะ ตบตี หรืออาจจะฆ่าแกงกัน
จะไปเที่ยว ก็ต้องแอบ ภรรยา แบบไม่กลัวแต่เกรงใจ
ไม่มีความซื่อสัตย์ในครอบครัวเหมือนเดิม

นี่ยกเฉพาะฝ่ายชายเป็นหลัก ฝ่ายหญิงส่วนใหญ่สมัยไหน ชายก็ไม่ยอม ทุกๆประเทศก็คล้ายๆกัน ดังนั้นฝ่ายหญิงไปมีใคร จึงถูกเรียกว่าชู้ ซึ่งความผิดรุนแรงกว่า เพราะมีความรู้สึกรุนแรงกว่าฝ่ายชายไปมีเมียน้อย สังคมก็ไม่ยอมรับมากกว่า ผู้หญิงจึงน่าสงสารที่สุดทุกกรณี

สรุปว่ากาเมสุมิจฉานั้น ลึกซึ้งกว่าที่เราคิดๆกันมาก ลองความเห็นผม ไปประกอบการพิจารณานะครับ

ผมหาใน Google มาให้
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ human_drama

• จตุตถะ
แล้วอย่างผม พ่อแม่ภรรยารู้ แต่ไม่ได้แต่งกัน ถือว่าผิดไหมอะครับ

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ไม่ผิดค่ะ เพราะถ้าผิด...อาจจะมีอีกหลายท่านสะดุ้งเฮือกเลยก็ได้ 555

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 :054:ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยอธิบายและเสนอแนะความคิดเห็นนะครับ :054:ตอนนี้เพื่อนผมเขาก็พยายามที่จะแก้ปัญหาให้จบลงด้วยดีเพราะเขาทำไปเนื่องจากเหตุการณ์บังคับไม่อยากให้ครอบครัวแตกแยกไม่รู้เขาต้องทำผิดแบบนี้อีกสักกี่ครั้งและไม่กล้าบอกภรรยากลัวจะบานปลายเขาขอแก้ปัญหาเอง...ก็น่าเห็นใจครับตอนเขาเล่าให้ฟัง...ถ้าเมื่อก่อนเขาไปบอกให้ความหวัง..บอกรัก...บอกต่างๆนานากับผู้หญิงคนนั้นเขาก็จะยอมรับผิดแต่โดยดี..แต่นี่เขาไม่เคยบอกหรือแสดงการให้ความหวังหล่อนตั้งแต่แรก...เขาบอกว่าเขาไม่น่าจะผิด...ผมก็ได้แต่ปรอบใจเขาไปว่าคงเป็นกรรมเก่า... :065:

• ฉัฏฐะ
  • *
ใจเย็นๆค่ะ ทุกปัญหามีทางแก้เสมอ เป็นกำลังใจให้เพื่อนคุณนะคะ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
ถ้าในส่วนสีแดงเป็นคำถาม สีเขียวก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดแล้ว

[bgcolor=#FF1D00]คำถามคือกรณีนี้ถือว่าผิดข้อห้ามเรื่องผิดลูกผิดเมียเขาไหมครับ[/bgcolor]...อ้อ!!ลืมบอกไปว่า[bgcolor=#27FF00]เจ้าหล่อนก็ยังไม่มีสามี[/bgcolor]ครับอายุหล่อนน่าจะประมาณ25ปี

แต่ถ้าถามว่าชายคนนี้ผิดไหม ผมตอบว่าผิดครับ เพราะกำลังทำให้ครอบครัวตัวเองแตกแยก ทั้งที่รู้ว่าตัวเองมีภรรยาแล้วแท้ๆ แต่กับไปยุ่งกับหญิงอื่น

ศีล แปลว่า ปกติ ผู้ที่มีศีลจึงหมายถึงผู้ที่เป็นคนปกติ เป็นมนุษย์ที่ปกติ แต่คนที่เป็นมนุษย์แท้ๆกลับไม่รักษาความเป็นปกติของมนุษย์(ศีล) อยากเป็นมนุษย์ที่ไม่ปกติกันหรืออย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2553, 03:13:22 โดย npn »
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงๆ เพือนคุณก็บาปแล้วครับ เข้าใจดีครับ สมัยแตกเนื้อหนุ่มใหม่ๆก็เป็นอย่างนี้ (ตอนยังไม่แต่งงาน )
พอแต่งแล้วก็หยุดหมดเลยครับ เป็นคำขอจากภรรยา หลังแต่งก็มีอดีตเข้ามารบกวนบ้าง แต่อยู่ที่เราครับ ใจแข็งแค่ไหน ภรรยาเราเชื่อใจเราแค่ไหน
ถ้าเข้าใจกันเรื่องต่างๆเหล่านี้ก็ไม่เข้ามารบกวนเราครับ (ตบมือข้างเดียวมันไม่ดังครับ) ครอบครัวมีความสุข 14 ปีแล้วไม่เคยทะเลาะกันเรื่องนี้เลย
เล่าสู่กันฟังครับ ย้ำ ! ใจแข็ง ตบมือข้างเดียวมันไม่ดังครับ   :002:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ตามที่อ่านมา บาปทั้งสองฝ่ายแล้วคะ 

ในส่วนของผู้หญิง
ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเพื่อนคุณมีครอบครัวและเขาก็รักกันดี
แต่ก็ยังไม่หยุด ที่จะแย่งชิงมาเป็นของตน เข้าใจว่าอาจจะรัก
แต่การรักใครสักคนถ้าทำให้เขามีความสุขจะไม่ดีกว่าหรือคะ
รักแบบไม่ลืมหูลืมตา แย่งชิง แบบไร้ ศักดิศรี 
หยุดทำบาปกับตัวเองและคนที่คุณบอกว่ารักดีกว่าคะ
..........ผิดศีลข้อ 3 แน่นอน...........
เป็นกรณีศึกษาที่ดีมาก หากใครปฏิบัติดังกล่าวอยู่

ในส่วนของเพื่อนคุณ  ใจอ่อนเกิน ไม่มั่นคง
หากรักครอบครัว ควรหยุด แล้วพร้อมเผชิญหน้าหากผู้หญิงมาราวี
.....รักคือการเข้าใจ และพร้อมต่อสู้กับปัญหาต่าง ๆ และเดินไปด้วยกัน.....
ต้องคุยกับครอบครัวให้เข้าใจ และพร้อมเผชิญหน้า เพื่อแก้ปัญหา
เมื่อศึกเข้าบ้าน คงไม่ใช่เวลาที่ต้องมาทะเลาะกัน หรอกคะ
หยุดทำบาป กับ ผู้หญิงทั้งสองฝ่าย นะคะ เพื่อความสุขและครอบครัวของคุณเอง

สุดท้ายขอเป็นกำลังใจ ให้ทั้งสองฝ่าย
และขอเป็นกำลังใจให้กับคู่รักทุกท่าน ที่กำลังเผชิญปัญหาต่าง ๆ นะคะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับเรื่องราวดี ๆ ที่นำมาให้ศึกษาคะ

Good Luck  :089:
[/b][/size]

เป็นเพียงข้อคิดเห็นส่วนบุคคล ผิดถูกพิจารณา
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
แล้วถ้าเป็นแบบนี้ของจะเสื่อมหรือเปล่าครับเนี่ย

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ไม่ผิดค่ะ เพราะถ้าผิด...อาจจะมีอีกหลายท่านสะดุ้งเฮือกเลยก็ได้ 555

สะดุ้งด้วยคนครับ 03; 03; 03; แต่สะดุ้งว่าหนูมินด์นอนดึกจัง4444
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

• ฉัฏฐะ
  • *
อ่านหนังสือน่ะค่ะ...จะสอบแล้ว ^^ เดี๋ยวคะแนนไม่ดี แห่ะๆ

ส่วนเรื่องของจะเสื่อมหรือป่าวคหสต.ไม่น่านะคะ(มีพี่คนหนึ่งบอกมาอีกที) แต่ถ้าจะให้ดีก็อย่าทำผิดข้อห้ามจะดีกว่าค่ะ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
เป็นกำลังใจให้ครับ....ทั้งจขกท. และคนข้างบนครับ สู้ สู้ ครับ

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  :054: :054: :054:
ผิดอยู่อย่างเดียว คือ ผิดต่อภรรยาคุณเอง (เฮ้อ...ทั้งทุกข์ ทั้งสุข ในเวลาเดียวกัน)

• ปัญจมะ
 :054:ขอขอบคุณทุกกำลังใจ...ทุกๆความคิดเห็นครับ :054:... :065:ผมเองก็เช่นกันได้แต่เอาใจช่วยเพื่อนทำอะไรได้ไม่มาก :065:...เขาพยายามมานานแล้วแต่แฟนหรือผู้หญิงตัวจริงที่ผ่านๆมาของเขา...ที่เขาหวังจะสร้างครอบครัวด้วยก็ต้องเป็นอันยอมพ่ายแพ้ต่อแม่นางจอมตื๊อนางนี้ทุกรายไป...เขาเคยจะใช้ความรุนแรงกับหล่อนให้รู้แล้วรู้รอดแต่ยอมรับว่า...เขาเป็นลูกผู้ชายตัวจริงครับ...เขาควบคุมอารมณ์ได้พอสมควร...และเป็นเรื่องที่เขาต้องพยายามต่อไป...ส่วนเรื่องนี้เขาไม่เคยบอกให้ภรรยาเขาทราบเลย...ขนาดเขาเคยบอกสมัยแฟนเก่าๆตอนที่คบๆกันว่ามีผู้หญิงคอยตอแยอยู่...แรกๆก็จะสู้ด้วยกันแต่สุดท้ายก็...ไม่รอดซักรายหนีกันหมด... :093:เขาเลยต้องลุยเดี่ยวต่อไป :093:...และเขามาปรึกษาผมกังวลเรื่องกลัวของหลุด...คงพอได้คำตอบให้เขาสบายใจขึ้นมาบ้าง...ว่าคงผิดศีลแน่นอนแต่ของก็น่าจะไม่หลุด....ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมว่านะครับ ส่วนตัวผม ผมว่าเพื่อนพี่น่าจะบอกกับภรรยาไปเลย นะครับ

ถ้าเป็น ครอบครัวเดียวกันแล้ว ยิ่งไม่น่าปิด นะครับ

ผิดถูกประการใดขออถัยด้วยครับ

• ปัญจมะ
 :075:ก็คงจะประมาณว่ากลัวจะคุยกันไม่เข้าใจหรืออาจจะเข้าใจแต่พอเจอตัวปัญหาเข้าจริงๆก็ต้องเอวังเหมือนที่ผ่านๆมาอันนี้ผมเคยแนะนำเขาไปแล้วเขายังไม่พร้อมที่จะบอก...เขารู้จักภรรยาเขาดีว่าเมื่อบอกแล้วจะเป็นอย่างไรเกรงจะเป็นเหมือนคนผ่านๆมาอีก...ขนาดรับปากกันว่าจะช่วยกันแต่ก็เผ่นทุกราย... :050:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ิอ่อ ครับ ๆ งั้นผมเป็นกำลังใจให้อีกแรง ครับ

คงเป็น เวรเป็นกรรม ของเขาด้วยมั้งครับ ที่เจอผู้หญิง แบบบนี้

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
:054:ขอขอบคุณทุกกำลังใจ...ทุกๆความคิดเห็นครับ :054:... :065:ผมเองก็เช่นกันได้แต่เอาใจช่วยเพื่อนทำอะไรได้ไม่มาก :065:...เขาพยายามมานานแล้วแต่แฟนหรือผู้หญิงตัวจริงที่ผ่านๆมาของเขา...ที่เขาหวังจะสร้างครอบครัวด้วยก็ต้องเป็นอันยอมพ่ายแพ้ต่อแม่นางจอมตื๊อนางนี้ทุกรายไป...เขาเคยจะใช้ความรุนแรงกับหล่อนให้รู้แล้วรู้รอดแต่ยอมรับว่า...เขาเป็นลูกผู้ชายตัวจริงครับ...เขาควบคุมอารมณ์ได้พอสมควร...และเป็นเรื่องที่เขาต้องพยายามต่อไป...ส่วนเรื่องนี้เขาไม่เคยบอกให้ภรรยาเขาทราบเลย...ขนาดเขาเคยบอกสมัยแฟนเก่าๆตอนที่คบๆกันว่ามีผู้หญิงคอยตอแยอยู่...แรกๆก็จะสู้ด้วยกันแต่สุดท้ายก็...ไม่รอดซักรายหนีกันหมด... :093:เขาเลยต้องลุยเดี่ยวต่อไป :093:...และเขามาปรึกษาผมกังวลเรื่องกลัวของหลุด...คงพอได้คำตอบให้เขาสบายใจขึ้นมาบ้าง...ว่าคงผิดศีลแน่นอนแต่ของก็น่าจะไม่หลุด....ขอบคุณครับ :054: :054: :054:
ผู้หญิงคนนี้ทำตัวเหมือนนางร้ายในละคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2553, 08:20:59 โดย vithya »
BRAVO 02

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เจ้ากรรมนายเวรตัวจริงครับ   :075: :079: :067:.....หมดเวรเมื่อไหร่คงไปเองครับ ถ้าไม่หมดก็คงตามกันอีกหลายภพ   :075:

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
กรรมใครก็กรรมมันน่ะครับ ไม่มีใครหนีกรรมพ้น ไม่มีใครรอดจากบ่วงกรรม
คุณต้องบอกพื่อนคุณว่า อย่าไปมีอะไรกับผู้หญิงคนนั้นอีก เอาใจช่วยน่ะครับ
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
คู่เวรคู่กรรมครับ  ขอให้อโหสิกรรมแผ่เมตตาให้เธอไป

• ปัญจมะ
 :113:น่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรแบบรูปธรรมเห็นกันชัดๆเลยครับ :113: