ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสถานที่นั่งสมาธิในกรุงเทพ  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ papaenado

• ตติยะ
คือผมอยากจะไปนั่งสมาธิแต่ไม่รู้ว่าสถานที่นั่งสมาธิในกรุงเทพมีที่ไหนมั่งคับ

ขอหลายๆที่หน่อยก็ได้คับเอาแบบสงบๆนะคับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ตอบ: ถามเรื่องสถานที่นั่งสมาธิในกรุงเทพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 09:54:42 »
ใจไม่สงบอยู่ในป่าช้าก็ไม่สงบ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องสถานที่นั่งสมาธิในกรุงเทพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 12:28:34 »
เห็นพี่สาวของผมไปนั่งสมาธิที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ ทุกวันเลยครับ :090: แต่ถ้านั่งสมาธิแบบธรรมดาทั่วๆไปก็นั่งที่บ้านก็ได้ครับ :090:

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 06:35:51 »
วัดสระปทุมค่ะ นั่งบีทีเอสมาลงสยามแล้วเดินเข้าวัดเลย
สงบมากไม่รู้สึกว่าอยู่ในกลางเมืองเลย   :053: :053:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 07:38:12 »
วัดพระศรีมหาธาตุบางเขน เคยไปนมัสการที่วัดนี้ เห็นมีคนนั่งสมาธิอยู่ พอสมควร  :003:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 11:23:31 »
นั่งที่บ้านก้อได้ครับ แต่ถ้าเริ่มต้นจะไปศึกษาก็ลองค้นหาดู แนะนำวัดพุทธบูชาครับจะมีเรียนการนั่งสมาธิทุกวันอาทิตย์ครับ มีแบบเรียนวันเดียวเพื่อเป็นแนวทางไปปฎิบัติต่อที่บ้านครับ  นั่งหน้าหิ้งพระหรือห้องพระที่บ้านก็สงบแล้วครับ ก่อนนอนลองสวดมนต์นั่งสมาธิทุกวัน ส่วนตัวผม ผมจะพบว่าบ้านก็เป็นที่ๆสงบมากๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ KimZs

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 09:03:36 »

ลองดูข้อมูลตาม เว็บไซ นี้นะคะ

http://www.salatham.com/meditation/practice2.htm

เคยไปเจอหนังสือเล่มนึง ขายที่ 7-11 หน้าปกสีเหลือง จำชื่อหนังสือไม่ได้นะคะ คุ้นๆว่า เกี่ยวกับทัวร์ทั่วไทย แล้วก็สถานที่ปฏิบัติธรรม ทำนองนี้ค่ะ ร้านบุคสมายน่าจะมี  จะแนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรมทั่วประเทศด้วยค่ะ :)
ผู้ที่สามารถควบคุมความโกรธไว้ได้ เป็นผู้มีปัญญายอดเยี่ยม

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 09:54:52 »
วัดสระปทุมค่ะ นั่งบีทีเอสมาลงสยามแล้วเดินเข้าวัดเลย
สงบมากไม่รู้สึกว่าอยู่ในกลางเมืองเลย   :053: :053:

ถ้าเป็นวัดตรง BTS สยาม น่าจะชื่อวัดปทุมวนารามนะครับ จะอยู่ระหว่าง สยาม กับ เซ็นทรัลเวิร์ดใช่ไหมล่ะครับ

แต่จริงๆ แล้วผมว่า นั่งที่ไหนก็ได้ครับ ขอแค่เราทำจิตเราให้สงบให้ได้ก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2553, 09:56:53 โดย beer3515 »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ต.ค. 2553, 06:47:05 »
สงบมากไม่รู้สึกว่าอยู่ในกลางเมืองเลย   :053: :053:

ถ้าเป็นวัดตรง BTS สยาม น่าจะชื่อวัดปทุมวนารามนะครับ จะอยู่ระหว่าง สยาม กับ เซ็นทรัลเวิร์ดใช่ไหมล่ะครับ

แต่จริงๆ แล้วผมว่า นั่งที่ไหนก็ได้ครับ ขอแค่เราทำจิตเราให้สงบให้ได้ก็พอครับ

ใช่ค่ะ วัดเดียวกัน เรียกง่ายๆวัดสระปทุม
มีนั่งสมาธิทุกวัน + ทำวัดเย็น ถ้าจำไม่ผิดจะมีพระอาจารย์บรรยายธรรม
สลับกับเปิดเทปธรรม

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ต.ค. 2553, 11:47:36 »
วัดธรรมมงคล สุขุมวิท 101 หลวงพ่อวิริยังค์ ทายาทธรรมหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
วัดพุทธบูชา บางมด
วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏิ์ราชวรวิหาร http://www.watmahathatu.org/
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม