ผู้เขียน หัวข้อ: สัก ช้างเอราวัณ ตะคาบ พระเวสสุวรรน จะขึ้นไหมครับ  (อ่าน 5207 ครั้ง)

ออฟไลน์ taypluto

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบจริงๆครับช่วยหนอยนะครับ

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
จะอยากขึ้นไปทำไมครับ

ของขึ้นไม่ได้สนุกอย่างที่คิดนะครับท่าน

ขึ้นไม่ขึ้นอยู่ที่ตัวเองครับ ไม่มีใครรู้ไปมากกว่าตัวท่านเองหรอกครับ  :002:

[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ช่วงนี้รู้สึกว่ากระทู้ สักยันต์แล้วของจะขึ้นไหม มีมากมายเหลือเกินครับ
ไม่มันใช่เรื่องน่าสนุก อย่างที่พี่ hanuman บอก หรอกครับ
และไม่ได้แปลว่า คนที่สักยันต์แล้วของไม่ขึ้น แปลว่าของเสื่อมหรือไม่ขลังไม่ใช่อย่างนั้น
ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวของเราเอง จะขึ้นไม่ขึ้นมันอยู่ที่เราครับ
อยู่ที่จิตเราว่าเราเคยฝึกจิตเคยนั่งสมาธิบ้างไหม จิตเรามีความมั่นคงมีสติรู้ตัวไหม
การสักยันต์ในความคิดของผมนะ เพื่อเป็นอนุสติเพื่อเป็นที่ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย คุณครูบาอาจารย์
เพื่อไม่ให้เราหลงผิด ทำผิดจากศีลธรรม สมมุติว่า เราจะไปทำความชั่วเนี่ย พอเราเห็นรอยสักเรา
เราก็คิดได้ถึงข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์ท่านได้สั่งไว้ เราก็ไม่ทำความชั่ว และก็ไม่ได้ละเมิดข้อห้าม
ที่ครูบาอาจารย์ที่ท่านสั่ง ผมว่าการสักยันต์เนี่ยเป็นกุลสโลบายของครูบาจารย์ เพื่อให้เรามีที่พึงที่ระลึกถึงพระรัตนตรัย
ถึงครูบาอาจารย์และก็ไม่ละเมิดต่อคำสอนของพระพุทธเจ้าของครูบาอาจารย์.....
ผิดถูกประการต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ :054:
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ช่วงนี้รู้สึกว่ากระทู้ สักยันต์แล้วของจะขึ้นไหม มีมากมายเหลือเกินครับ
ไม่มันใช่เรื่องน่าสนุก อย่างที่พี่ hanuman บอก หรอกครับ
และไม่ได้แปลว่า คนที่สักยันต์แล้วของไม่ขึ้น แปลว่าของเสื่อมหรือไม่ขลังไม่ใช่อย่างนั้น
ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวของเราเอง จะขึ้นไม่ขึ้นมันอยู่ที่เราครับ
อยู่ที่จิตเราว่าเราเคยฝึกจิตเคยนั่งสมาธิบ้างไหม จิตเรามีความมั่นคงมีสติรู้ตัวไหม
การสักยันต์ในความคิดของผมนะ เพื่อเป็นอนุสติเพื่อเป็นที่ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย คุณครูบาอาจารย์
เพื่อไม่ให้เราหลงผิด ทำผิดจากศีลธรรม สมมุติว่า เราจะไปทำความชั่วเนี่ย พอเราเห็นรอยสักเรา
เราก็คิดได้ถึงข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์ท่านได้สั่งไว้ เราก็ไม่ทำความชั่ว และก็ไม่ได้ละเมิดข้อห้าม
ที่ครูบาอาจารย์ที่ท่านสั่ง ผมว่าการสักยันต์เนี่ยเป็นกุลสโลบายของครูบาจารย์ เพื่อให้เรามีที่พึงที่ระลึกถึงพระรัตนตรัย
ถึงครูบาอาจารย์และก็ไม่ละเมิดต่อคำสอนของพระพุทธเจ้าของครูบาอาจารย์.....
ผิดถูกประการต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ :054:

ตามนี้เลยครับ...ขอบคุณมากครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ taypluto

• ทุติยะ
  • **
ไม่ใช่ครับคือปมอยากรุเชยๆไม่ได้เอาไปอวดหรือสักเพื่อนเท่ๆครับ อยากรุเท่านั้น

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com

ตอบได้ชัดเจนมากๆครับท่าน Jakkrit   :053:  :053:  :053:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ jern

• ตติยะ
ไม่ใช่ครับคือปมอยากรุเชยๆไม่ได้เอาไปอวดหรือสักเพื่อนเท่ๆครับ อยากรุเท่านั้น

ผมก็เห็นใจคุณนะครับ ผมเข้าใจความรู้สึกอยากรู้โดยเป็นเจตนาที่บริสุทธิ์ แต่เห็นคนถามคำถามนี้หลายคนละครับ โดนแบบเดียวกันหมดครับ

ถ้าถามคำถามนี้จะได้รับคำตอบแบบนี้เสมอครับ ทำใจเถอะครับ ......เห็นใจและเข้าใจนะครับคุณ taypluto ว่าที่จริงก็ไม่มีเจตนาไม่ดีเห็นใจจริงๆ

ออฟไลน์ jern

• ตติยะ
ผมก็เห็นใจคุณนะครับ ผมเข้าใจความรู้สึกอยากรู้โดยเป็นเจตนาที่บริสุทธิ์ แต่เห็นคนถามคำถามนี้หลายคนละครับ โดนแบบเดียวกันหมดครับ

ถ้าถามคำถามนี้จะได้รับคำตอบแบบนี้เสมอครับ ทำใจเถอะครับ ......เห็นใจและเข้าใจนะครับคุณ taypluto ว่าที่จริงก็ไม่มีเจตนาไม่ดีเห็นใจจริงๆ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ตอบกระทู้แบบนี้ประโยคนี้  (ถ้าถามคำถามนี้จะได้รับคำตอบแบบนี้เสมอครับ ทำใจเถอะครับ)

ต้องการสื่ออะไรเหรอครับขยายความอีกหน่อยน่าจะดี เท่าที่ผมอ่านเพื่อนๆก็ตอบกันก็ เป็นคำตอบกลางๆ

จะให้ตอบว่า (อ๋อ ของแท้สักแล้วต้องของขึ้นโครมคราม ถึงจะดีถึงจะแรง เอาอะไรวัดกันดีหล่ะครับ)

ไอ้ที่ขึ้นๆกันโครมๆแน่ใจเหรอครับว่าไม่ใช่
ปาหี่

ปล ของขึ้นที่เป็นจริงไม่ใช่ว่าไม่มี มีแต่หาได้ยากหน่อยเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2553, 09:57:00 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
สัก ช้างเอราวัณ ตะคาบ พระเวสสุวรรน จะขึ้นไหมครับ

ไม่ทราบสักที่ไหนมาครับ เพราะถ้าเป็นที่วัดบางพระ

พระอาจารย์ อาจารย์ และพี่ๆน้องๆ น่าจะบอกคำตอบไว้แล้วนะครับสำหรับคำถามนี้