ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติ และวิธีบูชาตระกรุต ของหลวงพ่อเดิมครับ  (อ่าน 7385 ครั้ง)

ออฟไลน์ New

• ตติยะ
ท่านผู้รู้ช่วยบอกเล่า และชี้แนะด้วยครับ แล้วก็ตะกรุตสามารถใส่พร้อมกับพระ ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ใส่พร้อมกับพระได้ครับ ไม่มีข้อห้ามครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ประวัติหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ รึเปล่าครับ
น่าจะมีอยู่ใน หัวข้อ"เกจิอาจารย์" นะครับลองไปหาดู
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น!!  :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ เก่งมากครับ  สุดยอดเกจิอีกท่านนึง  ;D

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล

มีอยู่ใน หัวข้อ"เกจิาจารย์

http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,1780.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2550, 01:29:29 โดย ลูกผู้ชายตัวจริง »

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ นครสวรรค์ สุดยอดคับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
 ผมคิดว่า ได้คับ เเล้วคนที่ ยังไม้ลงความคิด เห็นละคิดว่า ไงคับ >:(
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ New

• ตติยะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไว้ผมจานำรูปตระกรุตขึ้นโชว์คับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตะกรุดจะมี 2 แบบครับคือตระกรุดคอกับตระกรุดเอว ตระกรุดคอสามารถใส่รวมกับพระได้ครับ...ส่วนตะกรุดเอวไม่ควรมาคล้องคอครับ.....

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
หลวงพ่อเดิม แห่ง วัดหนองโพ พระเกจิขมังเวท คนนึง ผู้ มี ศิษย์ที่ชื่อ หลวงพ่อ พรหม วัดช่องแค ... อาจารย์สอนวิชาให้แก่ หลวงพ่อเดิม ชื่อ อาจารย์เฮง ไพลวัลย์ แต่ก่อน ท่านเป็น พระ แต่ท่านก็ได้ ลาสิกขา เป็น ฆราวาส ซึ่งสอนการ แกะ งา และอาคม แก่หลวงพ่อเดิม  :075: :075: ที่โด่งดังในปัจจุบัน
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ ตั้งแต่เริ่มบวช มีอาจารย์ที่เคยสอนท่าน ดังนี้
1.หลวงพ่อแก้ว วัดอินทาราม(วัดใน)
2.หลวงพ่อเงิน วัดพระปรางค์เหลือง
3.หลวงพ่อเทศ วัดสระทะเล
4.หลวงตาชม วัดหนองโพ
5.หลวงพ่อมี วัดบ้านบน
6.อาจารย์พันธ์ (ฆารวาส)
7.หลวงพ่อวัดเขาหน่อ
8.หลวงพ่อขำ วัดเขาแก้ว
   ท่านน่าจะ ไม่เคยเรียนวิชาจาก อาจารย์เฮง ไพลวัลย์  เพราะอายุของหลวงพ่อเดิม น่าจะมากกว่า อาจารย์เฮง ไพลวัลย์
ท่านอาจารย์เฮง  เป็นลูกศิยษของ หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ   และเป็นศิยษ์ร่วมสำนักกับ  หลวงปู่สี วัดสะแก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
และทุกท่าน มรณะภาพ หลัง ปี 2500 ทั้งนั้น ซึ่ง หลวงพ่อเดิม มรณะภาพ เมื่อ พ.ศ.2494 อายุ 93 ปี

ส่วน หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ท่านเป็นคน อ.มหาราช จ.พระนครศรีอยุธยา ท่านบวชเป็นพระ และเรียนวิชาต่างๆ จนเก่ง และออกธุดงค์
ไปทั่วประเทศ จนมาพบทำเลเหมาะที่ ต.ช่องแค่ จึงได้สร้างวัดขึ้น (ท่านไม่ได้เรียนวิชาจาก หลวงพ่อเดิม)
         ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วย เพราะบางส่วนเอามาจากหนังสือ ชีวประวัติ ของแต่ละท่าน