ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องของขึ้นคับ  (อ่าน 1071 ครั้ง)

ออฟไลน์ new8567

• ปัญจมะ
สอบถามเรื่องของขึ้นคับ
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 03:53:55 »
ถ้าสมมุติเราอยู่คนเดียวแล้วเราของขึ้นเองยังงี้อ่ะคับ  แล้วเราจะเอาลงไงอ่ะคับ

มีวิธีแก้ไหมคับ ? :001:

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ตอบ: สอบถามเรื่องของขึ้นคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 04:23:57 »
รอผู้รู้แจ้ง มาชี้แจงนะครับ

ขออนุญาตตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 04:24:34 »
ปรกติของที่เราสักมาไม่ได้ขึ้นกันง่ายๆหรอกครับคุณน้องnew8567 ไม่ต้องกังวล มีบางครั้งที่โมโหแบบสุดๆจนลืมตัวเหมือนกันทำใจให้สบายแล้วระลึกถึงคุณความดีที่หลวงปู่เปิ่นเคยสอนไว้แล้วทุกอย่างก็จะดีขึ้นเอง  :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ new8567

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 04:35:46 »
คับ ไม่ใช่ไรคับ

คือวันอังคารหน้าผมจะเข้าไปให้หลวงพี่แป๊ว เมตตายันต์ให้น่ะคับ

เปนครั้งแรกน่ะคับ เลยถามไว้ก่อน อิอิ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 12:18:13 »
อย่า :060:ยึดมั่นถือมั่นในเบญจขันธ์ คือร่างกายและจิตใจที่รวมกันว่าเป็น"ตัวตน" และยึดมั่นถือมั่นในสิ่งที่ถูกใจ อันมาเกี่ยวข้องด้วยว่าเป็น"ของตน"
หรือที่ละเอียดลงไปกว่านั้นก็คือยึดถือจิตส่วนหนึ่งว่าเป็น"ตัวเรา" แล้วยึดถือเอารูปร่างกาย ความรู้สึก ความจำ และความนึกคิด ๔ อย่างนี้ว่าเป็น"ของเรา"

พยายามละไว้ครับ โดยเฉพาะอาสวะ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 01:37:18 »
ใช่ครับ เห็นด้วยกับพี่จิ๋ว
บางครั้งที่เราโมโหแบบสุด ให้ตั้งสติไว้ อย่าให้จิตอ่อน
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"