ผู้เขียน หัวข้อ: คนมีของห้ามกินเนื้อหรอครับ!!!!  (อ่าน 8615 ครั้ง)

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คนมีของห้ามกินเนื้อหรอครับ!!!!
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 04:43:55 »
คนมีของหรือคนเล่นของห้ามกินเนื้อหรอครับ? จริงไม่จริงช่วยบอกผมทีฮ่ะ? :025:

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ตอบ: คนมีของห้ามกินเนื้อหรอครับ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 07:15:52 »
ไม่จริงเลย
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: คนมีของห้ามกินเนื้อหรอครับ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 07:23:12 »
การที่ห้ามรับประทานเนื้อวัว นั้นอาจจะเป็นเพราะว่า อาจารย์ท่านนับถือหรือบูชา พระแม่กวนอิม หรืออีกหนึ่งความเชื่อว่า วัวโค นั้นเป็นสัตว์ที่ทำงานโดยไถนาปลูกข้าวให้เรา กิน และก็เป็นสัตว์ใหญ่ที่มีความรู้สึกนึกคิด เลยกลายมาเป็นข้อห้ามของบางสำนักครับ และส่วนใหญ่ ชาวไทยเชื้อสายจีนก็ไม่ทานเนื้อวัว ครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 07:35:11 »
ไม่เคยได้ยินเรื่องนี้เลยครับ...

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 07:49:39 »
ไม่เคยได้ยินเหมือนกันน้ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2550, 10:35:16 »
ผมเคยได้ยิน อ่ะ เค้าว่า ห้ามกินเนื้อสัตว์ใหญ่ (เนื้อวัว) เป็นต้น? ?;D ;D ;D

ผมกินแล้วรู้สึก มึนหัว อยากอ้วก ไม่รู้เหมือนกันว่าคิดไปเองหรือป่าว  :062:

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2550, 01:04:39 »

ห้ามแต่ เนื้อหมา เนื้อช้าง เนื้อม้า เสือดาว เสือโคร่ง เสือเหลือง เนื้องู  เนื้อมนุษย์

เท่าที่พอจำได้ 

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2550, 12:29:14 »
ส่วนใหญ่พวกคนที่เขาเคร่งศีลธรรมบางคน เขาจะละเว้นการทานสัตว์ใหญ่กันครับ แต่ผมเองโชคดีที่ไม่กินเนื้อวัวตั้งแต่เกิดแล้วครับ 17 ปีในชีวิตคิดว่ายังไม่เคยกินโดยตั้งใจเลย อาจมีตอนเด็กๆโดยที่ยังไม่รู้บ้าง ผมว่าการที่ละการกินสัตว์ใหญ่ก็เป็นสิ่งดีต่อสุขภาพนะครับ สังเกตุว่าสัตว์ใหญ่ไม่ค่อยได้ให้ประโยชน์ทางโภชนาการเท่าสัตว์เล็กสักเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2550, 02:32:46 »
     ถ้าคนเล่นของ หรือคนมีของ เป็นพระภิกษุ ห้ามฉันและห้ามรับประเคน มังสะ 10 อย่างนี้ คือ
1. เนื้อมนุษย์      2.เนื้อช้าง         3.เนื้อม้า            4.เนื้อสุนัข             5.เนื้องู
6. เนื้อราชสีห์      7.เนื้อหมี          8.เนื้อเสือโคร่ง        9.เนื้อเสือดาว        10.เนื้อเสือเหลือง
     ทั้งหมด 10 ชนิด แต่เนื้อเสืออื่นๆ ไม่รู้ เช่น เสือปลา เสือไฟ จะห้ามหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2550, 02:34:28 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2550, 03:22:21 »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ :095:

ออฟไลน์ bango

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2550, 08:47:59 »
ที่บอกว่าห้ามกินเนื้ออ่ะครับ ผมว่าน่าจะเป็นเนื้อวัวนะครับ เพราะอย่างที่ทราบกันข้อห้ามของแต่ละสำนักจะไม่เหมือนกันนะครับ บางสำนักก็บอกห้ามกินปลาดุก เพราะถ้ากินปลาดุกแล้วจะอับ ( อับในที่นี้หมายถึงไม่มีเงินทองใช้ ชีวิตจะไม่ราบลื่นนครับ บางที่เค้าก็ให้แก้โดยการไปกินน้ำมะพร้าวล้าง ถ้าไม่กินก็จะเป็นแบบนั้นไป 3 วัน ) บางที่ก็บอกว่าไม่ให้ทานเนือ้วัวเพระวัวเป็นสัตว์ใหญ่ถ้ากินหรือทานแล้วจะผิดครูก็คือยิ่งกว่าอับบางคนถึงขนาดป่วยไข้หรือไม่สบาย ก็แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคลนะครับ ผมว่าแค่ทำตัวเป็นคนดีถือศีล 5 ก็พอแล้ว แต่ถภ้าเชื่อและศรัทธาในสำนักและตัวอาจารย์ผมว่าทำไปเหอะครับ ไม่มีอาจารย์คนไหนไม่หวังดีกับลูกศิษย์หรอก ตัวผมเองก็ถือเรื่องปลาดุก,เนื้อวัว,ฟักกแฟงแล้วก็ไม่เลื้อยอยู่ครับ ยิ่งถ้าได้เหนเนือ้วัวนี่ผมเวียนหัวไปไม่ถูกเลยกินอาไรเปนไม่ได้พะอืดพะอมเหมือนคนท้องเลย -*-

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2550, 10:45:38 »
ถ้าห้าม ก็อดกินเนื้อ ล่อแต่กระดูก กับน้ำแกง ก็แล้วกัน (ล้อเล่น)555

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2550, 09:08:12 »
? ?  ถ้าคนเล่นของ หรือคนมีของ เป็นพระภิกษุ ห้ามฉันและห้ามรับประเคน มังสะ 10 อย่างนี้ คือ
1. เนื้อมนุษย์? ? ? 2.เนื้อช้าง? ? ? ?  3.เนื้อม้า? ? ? ? ? ? 4.เนื้อสุนัข? ? ? ? ? ?  5.เนื้องู
6. เนื้อราชสีห์? ? ? 7.เนื้อหมี? ? ? ? ? 8.เนื้อเสือโคร่ง? ? ? ? 9.เนื้อเสือดาว? ? ? ? 10.เนื้อเสือเหลือง
? ?  ทั้งหมด 10 ชนิด แต่เนื้อเสืออื่นๆ ไม่รู้ เช่น เสือปลา เสือไฟ จะห้ามหรือเปล่า

เกือบกินเนื้องูไปแล้ว
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.ค. 2550, 11:38:49 »
ผมก็งง