ผู้เขียน หัวข้อ: การลงสาริกาลิ้นทองค่ะ  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ออฟไลน์ boobloo

• ทุติยะ
  • **
การลงสาริกาลิ้นทองค่ะ
« เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 10:43:49 »
สวัสดีค่ะ
เป็นลูกศิษย์วัดบางพระค่ะ เคยไปลงสาริกาลิ้นทอง และลงนะหน้าทองมา
อยากทราบว่า ปกติแล้ว สาริกาลิ้นทองที่เราลง แต่เราเอาปากไปสัมผัสกับของต่ำ (ไม่ทราบว่าเรียกว่าของต่ำได้หรือเปล่านะคะ หมายถึง การทำ...ให้สามีค่ะ) แบบนี้จะทำให้สาริกาที่เราลงเสื่อมไปหรือไม่คะ และถ้าเราลงสาริกามาแล้ว การใช้ปาก ถือเป็นข้อห้ามหรือเปล่า

รบกวนถามอีกเรื่องค่ะ อาจารย์ปุ๋ย ที่อยู่ กฏิพระอาจารย์ตั๊ก ไม่ทราบว่าท่านยังอยู่ที่วัดบางพระหรือเปล่าคะ
เพราะที่เคยไปครั้งล่าสุดเหมือนจะได้ยินว่าท่านจะไปเปิดสำนักเองที่ศรีย่าน
อยากไปรับยันต์เพิ่มค่ะ แต่ไม่ทราบว่าท่านยังอยู่หรือไม่

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: การลงสาริกาลิ้นทองค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 11:59:14 »
ผมขอตอบตามความคิดของผมน๊ะครับ
ผิดพลาดประการใด อย่างไร ก็อย่าถือสากันเลยน๊ะครับ

สำหรับผมผมคิดว่าของจะเสื่อมหรือไม่เสื่อมมันอยู่ที่ใจเราครับ
ถ้าเราคิดว่าของอยู่กับเรา ยังไงก็อยู่ครับ ถึงแม้จะเสื่อมก็ยังคังอยู่หากว่าเรามีความเชื่อมั่นและศรัทธา
ในทางกลับกันถ้าเราจิตตก คิดว่าของไปแล้วๆ ถึงของจะยังไม่เสื่อม ก็จะเสื่อมครับ

อย่าคิดมากครับ ทำไปเถอะทำแล้วเรามีความสุข คนที่เรารักมีความสุข
ขอแค่การกระทำนั้นไม่ผิดศิล ผิดธรรม
ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ไม่ถือว่าเสื่อมครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 04:12:27 »
ตอบได้ดีมากครับท่าน Vet_Max    :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ ออฟชัง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 10:15:17 »
ใช่แล้วคับ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 12:20:19 »
สุดยอดเลยครับพี่

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 01:04:29 »
พูดไปพูดมาก็เขิล นะเนี่ย แหะๆ

ออฟไลน์ Mr.Honest

• บุคคลที่มีชีวิตอยู่อย่างถูกต้อง และเหมาะสม แม้อยู่ในความเงียบ ก็แลมีอำนาจกว่าผู้อื่น ความชั่ว ความดี เมื่อเกิดขึ้นและรู้กันทั่วจะปกปิดอย่างไรก็ไม่มิด
  • ทุติยะ
  • **
  • มองลอดแว่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 12:06:49 »
จริงๆแล้วเรื่องการลงนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทองและเรื่องที่คุณถามมา ได้มีหลายท่านได้ถามไว้บ้างแล้ว และมีคำตอบที่ดีๆชัดเจนอยู่มาก ลองศึกษาโดยการใช้แถบค้นหาด้วยตนเองก่อนดีกว่า เพราะบางเรื่องเป็นเรื่องส่วนตัวมากๆไม่ควรซ้ำคำถามบ่อย ซึ่งเป็นการให้เกียรติสถานที่ ถ้าหาไม่พบจริงๆผมว่าก่อนรับการสักยันต์หรือลงนะ หรือรับสิิ่งมงคลต่างๆไว้บูชา ควรศึกษาก่อนจากผู้รู้หรือจากการค้นคว้า อย่าได้รับมาโดยไม่ศึกษาแล้วทำให้การใช้ชีวิตมีกังวลเลยครับ
ด้วยความห่วงใยนะครับ ขอบคุณครับ
[shake]“วัวสันหลังขาด เห็นกาบินผาดก็ตกใจ”

ไม่พอทีตีวัวกระทบคราด สัญชาติกระต่ายแก่แม่ปลาช่อน แสร้งสบิ้งสะบัดตัดรอน จะช่วยสอนให้ดีก็มิเอา[/shake]