ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงตาวาส (สีลเตโช) ผู้สืบสานตำนานตะกรุดโสฬสมงคลแห่งวัดสะพานสูง จ.นนทบุรี  (อ่าน 4536 ครั้ง)

ออฟไลน์ sophon_ka

• ทุติยะ
  • **
หากจะนับว่าในปัจจุบันนี้ ผู้ที่สืบทอดตำนานตะกรุดโสฬสมงคลแห่งวัดสะพานสูง นับมาตั้งแต่บูรพาจารย์สายวัดสะพานสูงซึ่งมีหลวงปู่เอี่ยม ปฐมนามะ หลวงปู่กลิ่น หลวงพ่อทองสุข ตามลำดับสืบทอดต่อกันมานับเป็นเวลาร้อยๆปี ในยุคปัจจุบันนี้ก็มีองค์หลวงตาวาส (สีลเตโช) ที่ยังได้สืบทอดตำนานตะกรุดโสฬสมงคลอยู่จนถึงวันนี้ ซึ่งองค์หลวงตาวาสท่านได้ปรารภให้เหล่าบรรดาลูกศิษย์ฟังว่า "หากท่านไม่ลงมือจารตะกรุดโสฬสมงคลมาจนถึงวันนี้ วิชานี้ก็จะสูญหายไปโดยไม่มีผู้สืบทอด " ดังนั้นทุกวันนี้ตะกรุดโสฬสมงคลขององค์หลวงตาวาสนั้น ไม่ว่าจะจารออกมาเท่าไหร่ก็ไม่เคยเพียงพอต่อความต้องการของลูกศษย์ที่เลื่อมใสศรัทธาในตัวของท่าน ดังจะเกิดปรากฏการณ์ให้เห็นบ่อยๆในหมู่ลูกศิษย์ซึ่งทุกคนต่างรู้ดีว่าตะกรุดโสฬสมงคลของท่านมีค่ามากเพียงใดจนกลายเป็นประโยคที่ได้ยินกันบ่อยๆว่า"ตะกรุดวาสนา"

ออฟไลน์ N@ruto 06

• ทุติยะ
  • **
กราบหลวงตาครับ ขอบคุณพี่sophon_kaที่นำประวัติหลวงตามาให้ชม
น่าจะมีรูปวัตถุมงคลองหลวงตามาให้ชมบ้างนะครับ
เพราะผมยังไม่มีวาสนาที่จะบูชาตะกรุดหลวงตาเลยครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมได้มา 1 ดอก ไปขอบูชากับหลวงปู่เลย ครับ
รับมาตอนนั้น ลักที่ชุบไว้ ยังไม่แห้งเลย 
กราบนมัสการหลวงปู่วาส ครับ   :054:

• ทุติยะ
  • **
กำลังพยายามโหลดรูปอยู่ครับ เพราะโพสแล้วรูปไม่โหลดเลย ท่านใดพอทราบวิธีโหลดรบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ
กราบหลวงตาครับ ขอบคุณพี่sophon_kaที่นำประวัติหลวงตามาให้ชม
น่าจะมีรูปวัตถุมงคลองหลวงตามาให้ชมบ้างนะครับ
เพราะผมยังไม่มีวาสนาที่จะบูชาตะกรุดหลวงตาเลยครับ

• ทุติยะ
  • **
วันนี้ขอนำภาพของหลวงตาวาส ท่านได้รับกิจนิมนต์ไปปลุกเสกทำน้ำพุทธมนต์ที่วัดอมรินทรารามวรวิหาร (วัดบางหว้าน้อย) กทม. โดยคณะของวิทยุครอบครัวข่าว ช่อง 3 รายการทางสถานีวิทยุเอฟเอ็ม 106 เพื่อความเป็นสิริมงคลของคณะทำงานวิทยุครอบครัวข่าว 3 มาให้ชมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2554, 10:46:00 โดย sophon_ka »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ได้บูชาตะกรุดของท่านมาเช่นเดียวกันครับ ไปรับกับมือท่านเหมือนกัน