ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับพระหลวงพ่อเปิ่น รุ่นสร้างสะพาน ปี ๒๕๓๐ เปิดสะพาน  (อ่าน 14697 ครั้ง)

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สงสัยครับพระหลวงพ่อเปิ่น รุ่นสร้างสะพาน ปี ๒๕๓๐ เปิดสะพาน รบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายครับว่ามีกี่รุ่นกี่พิมย์ครับทั้งพระผงแบบของพี่คนรักพระและพระเหรียญครับเห็นมี 2530,2531,2532   ที่ออกจากวัดนะครับ ที่ผมสะสมอยู่ได้มา 2 เหรียญ เหรียญสะพานมีปลาสองตัวกับเหรียญปืนไขว้ครับรบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายตอบทีครับผมอยู่ กทม.ไม่รู้อะใรเกี่ยวกับรุ่นนี้เลย  :054: :054: :054:
ด้วยความเคารพ
บลู

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่มีรูปครับแต่อยากทราบว่ารุ่นสร้างสะพานมีกี่แบบกี่รุ่นครับ จะได้หาเช่ามาบูชาครับผม :054:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ
1.เหรียญเมตตา บารมี หรือ เหรียญเสมาปลาตะเพียน ออกในวันที่ 5 ธค 2530
มีเขียนระบุด้านหลังเหรียญว่า รุ่นสร้างสะพาน   
2. สมเด็จฝังตะกรุด 3 ชั้น และ 9 ชั้น รวมทั้งพระปิดตา ชุดที่พี่เจมส์นำมาให้ชม ก็เป็นรุ่นเมตตา บารมี
น่าจะออกในคราวเดียวกับ เหรียญเสมาปลาตะเพียน   
3.เหรียญปืนไขว้ ออก 20 ธค 2530 ด้านหลังระบุว่า วางศิลาฤกษ์สร้างสะพาน คนละวาระกับ ข้อ 1 และ 2
4. เหรียญรุ่นเปิดสะพาน ออกปี 2531 ได้ยินมาว่าหลวงพ่อเปิ่นดำริให้เอาชนวนเหรียญเก่าๆของวัดบางพระมาผสม
และสร้างเหรียญรุ่นนี้ขึ้นมาในปี 2530 แล้วนำออกให้บูชาในปี 2531 ครับ
เป็นเหรียญรูปไข่หลวงพ่อเปิ่นนั่งเต็มองค์ มีตอกโค๊ดเลข ๒ ใต้หลวงพ่อเปิ่น

เท่าที่ผมรู้ก็มีประมาณนี้ครับ  ท่านอื่นๆมีข้อมูลเสริมเพิ่มเติมก็ช่วยแจ้งด้วยครับ
ขอบคุณครับ     

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุญมากครับที่ผมเคยเจอเหรียญปี 2531 มีสองแบบครับคือด้านหน้าเหมือนอย่างท่าน บางแก้วฟ้า ว่าแต่ด้านหลังผมเห็นมียันต์พุตซ้อน และยันต์เก้ายอดมีเสือเผ่นด้วยครับเลยงงๆครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับจะรีบหามาบูชาครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขออนุญาติท่านบางแก้วฟ้าเพิ่มอีกรุ่นนะครับ

ส่วนรายละเอียดรบกวนท่านบางแก้วฟ้าด้วยนะครับ จะได้เป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• สัตตมะ
  • **
" เหรียญปี 2531 มีสองแบบครับคือด้านหน้าเหมือนอย่างท่าน บางแก้วฟ้า ว่าแต่ด้านหลังผมเห็นมียันต์พุตซ้อน และยันต์เก้ายอดมีเสือเผ่นด้วยครับเลยงงๆครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับจะรีบหามาบูชาครับ "

เหรียญปี 30 ที่มีเสือเผ่น และ ยันต์เก้ายอดด้านหลัง น่าจะออกคนละวาระ ไม่ได้อยู่ในชุดสร้างสะพานนะครับ

ส่วนเหรียญหล่อปี 30 เนื้อระฆังเก่า หรือ เหรียญหล่อสร้างสะพาน
บางท่านก็เรียกว่าเหรียญหล่อระฆังแตก
น่าจะออกพร้อมเหรียญเสมาปลาตะเพียนคือ 5 ธค 2530
เนื่องในวาระเฉลิมพระเกียรติในหลวง 5 รอบ
ขอบคุณภาพและข้อมูลบางส่วนจากคุณชวลิตครับ

เหรียญหล่อนี้จัดเป็นพระหลักยอดนิยมอีกรุ่นหนึ่งของหลวงพ่อเปิ่น
เนื่องจากทางวัดได้มีการนำระฆังโบราณที่อยู่ในพระอุโบสถหลังเก่า (ปัจจุบันกรมศิลปากรขึ้นทะเบียนอุโบสถเก่านี้เป็นโบราณสถานแล้ว)
ถือว่าระฆังที่อยู่ในโบสถ์ได้ผ่านพิธีกรรม,สังฆกรรม พุทธาภิเษกมากมายตั้งแต่อดีตสมัยอาจารย์หลวงพ่อเปิ่น(หลวงปู่หิ่ม)
ทำให้มีประสบการณ์มากมาย แต่จำนวนการสร้างมีน้อย จึงทำให้หายากมากแล้วในขณะนี้ ใครมีต่างก็หวงแหน

เมื่อกล่าวถึงเหรียญหล่อสร้างสะพาน ก็ต้องมีเหรียญนี้อีกเหรียญคือ เหรียญหล่อหยดน้ำสร้างสะพาน 2530

ขอบคุณภาพจากคุณทนายน้อยครับ
เท่าที่เห็นมี 2 เนื้อ คือ เนื้อเงิน และ โลหะผสมครับ  หยดน้ำรุ่นนี้เราๆท่านๆยังพอหาบูชาได้ไม่ยากนัก

ท่านใดมีข้อมูลเสริมก็ช่วยด้วยนะครับ
ขอบคุณพี่เจมส์ และทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ lp.boonma

• ปัญจมะ
    • อีเมล
พี่บางแก้วฟ้าครับ เหรียญหล่อระฆังแตกปี๒๕๓๐ พอจะทราบจำนวนสร้างไหมครับ และผมได้ยินว่ามีเนื้อเงินด้วยใช่ไหมครับ

• สัตตมะ
  • **
เหรียญหล่อระฆังแตก สร้างจากเนื้อระฆังเก่า เท่าที่เห็นมาไม่พบเนื้ออื่นๆครับ
ท่านใดมีก็ช่วยนำมาลงให้ศึกษากันก็จะดีมากๆครับ
เป็นการสร้างแบบหล่อโบราณ มีศิลปะไปอีกแบบหนึ่ง
รุ่นนี้จึงมีจำนวนน้อย คาดว่าหลักพันต้นๆ
ไม่เหมือนหล่อแบบสมัยใหม่ใช้เครื่องจักร ทำได้รวดเร็ว และได้จำนวนมาก   

ออฟไลน์ lp.boonma

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมเจอเหรียญหล่อระฆังแตกรุ่นสร้างสะหานปี๒๕๓๐ที่วัดบางพระราวๆปี๒๕๓๕-๗ เพื่อนบูชาจากคนเลี่ยมพระเป็นแผงพระก่อนถึงกุฏิหลวงพ่อเปิ่น
ถ้าจำไม่ผิดชื่อ"แจ๊ว"  คามที่ได้ยินมาเขาบอกว่าเป็นของกรรมการวัดมีไม่กี่องค์(แผงพระสมัยนั้นมี ดม กวง มีราวๆ๕-๗แผง) บังเอิญไม่ได้ถ่ายรูป
ไว้ ผมต้องเจอเพื่อนเจ้าของก่อนไม่ทราบว่าพระยังอยู่กับเขาหรือเปล่า ผมยืนยันได้ว่าเคยเห้นจริงและคิดว่าไม่น่าจะไม่แท้เพราะสมัยนั้นหลวงทัน
หลวงพ่อเปิ่น