ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายตอนสายๆครับ  (อ่าน 1264 ครั้ง)

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คือได้พระเหรียญมา 3 องค์ครับดูให้หน่อยครับ
ปี2535

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอรบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายตอนสายๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 11:50:16 »
รูปไม่ขึ้น

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอรบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายตอนสายๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:16:22 »
งั้นถามเลยแล้วกันเหรียญเสมาเสือคู่ที่หันหน้าเข้าหากันแล้วมีขีดที่ปากครับ มีเนื้อเงินใหมครับและเนื้อเงินลงยามีสีอะใรบ้างครับ ที่ผมเห็นเนื้อเงินไม่เห็นมีขีดที่ปากเหมือนเหรียญทองแดงที่เช่าบูชามาจากวัด( ลุงที่แผง)เลยครับ :114:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 01:58:08 »
เหรียญเสือคู่ปี 28 เนื้อเงิน มีแน่นอนครับ
แต่จำนวนน้อยครับ หายากมาก
เท่าที่เห็น จะพบตำหนิเหมือนเหรียญทองแดงทุกอย่าง
ดังนั้นขีดระหว่างปากเสือก็ต้องมีด้วย
เนื้อเงินของแท้นั้นไม่แน่ใจว่ามีลงยาหรือไม่ ตอบยาก เพราะเจ้าของอาจนำไปลงยาเองก็ได้

เหรียญลงยาที่ผมเคยเห็นจะเป็นของปลอม
ลงยาสีเหลืองๆส้มๆ แต่ดูโดยรวมแล้วหน้าตาเหรียญและการลงยาจะไม่ค่อยเรียบร้อยครับ ตำหนิก็ไม่มีครับ
รุ่นนี้มีปลอมมานานตั้ง 20 ปีแล้วครับ จะเช่าบูชาต้องระวัง

เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้หลวงพ่อเปิ่นมาโปรดในเร็ววัน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 07:41:39 »
เหรียญนี้หรือเปล่าครับ (เหรียญผมเอง) ไม่ชอบเลย  :011: แต่ก็ยังเก็บไว้ศึกษาครับ  :001:

ด้านหน้า

ด้านหลังครับ

ปล.ก็ได้สมาชิกในกระดานสนทนานี่แหละครับแนะนำ ผิดเป็นครูครับ พยายามต่อไป

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 08:43:55 »
นี่แหละครับ ที่ผมว่าดูโดยรวมแล้วไม่ค่อยเรียบร้อย
และดูไม่ดีจริงด้วยครับ ตำหนิหาย
หน้าตาหลวงพ่อ และเสือ ผิดพิมพ์ไปหลายจุด

ปกติเหรียญเงินลงยาของหลวงพ่อเปิ่นมักจะทำอย่างประณีตบรรจง มีจำนวนการสร้างน้อย
มักจะมีการตอกขุดพื้นผิวเป็นเกล็ดๆ รอบๆองค์หลวงพ่อ แลดูมีมิติ สีสันหลากหลาย สะท้อนแสงสวยงามมากๆ 
ขอบคุณคุณอภิรัตน์มากครับที่นำมาให้ศึกษากัน
ยังงัยก็เก็บรักษาไว้ดีๆ เพราะมีรูปหลวงพ่อเปิ่นอยู่ ถ้าเป็นผมจะเอาไปให้พระอาจารย์ที่วัดบางพระช่วยเมตตาเป่าให้สักรอบก็ใช้ได้
ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 06:05:18 »
ผมเจอสีออกเหลืองๆส้มๆครับงานด้านหน้าเป็นตะป้มตะป้ำครับไม่เรียบแต่ด้านหลังงี้เรียบสวยเลยครับเลียมกันน้ำให้เรียบร้อย บอกผมว่า 7500 ต่อได้นะน้องผมก็ยืนอึ้งสิครับ :005: ตำนิก็ไม่มีครับเส้นหายถ้าเป็นเหรียญทองแดงมองตรงไม่เห็นเอียงเหรียญก็เห็นเส้นแล้วครับผมคิดแบบนั้นแหละครับ