ผู้เขียน หัวข้อ: หาวัดไม่เจอ  (อ่าน 1479 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจริญพร

• ทุติยะ
  • **
  • คิดดี มีสติ เจริญๆ
    • อีเมล
หาวัดไม่เจอ
« เมื่อ: 03 ธ.ค. 2554, 10:45:10 »
สวัสดีครับ มีอยู่องค์หนึ่ง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านใดทราบ บอกมั่งน่ะ ทราบว่าเป็นเนื้อทองคำ น้ำหนักทอง 2.5บาท ตามภาพน่ะครับ ไม่ใช่ช่างภาพครับ ภาพถ่ายไม่ค่อยชัดครับ  :001: :001: :001:

วัดบางพระ   
034-389333

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หาวัดไม่เจอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2554, 09:11:07 »
รูปหล่อหลวงพ่อเงิน แห่งวัดบางคลาน พิจิตร
แต่ออกวัดไหน วาระใด ใครเสก อันนี้สุดคาดเดา
เพราะสร้างหลายวาระ หลายครั้ง หลายวัด
เป็นทองคำแบบนี้ น่าจะมีที่มาที่ไป
ท่านพอจะลองสอบถามเจ้าของเดิมได้ไหมครับ ว่ามาตกทอดมาจากไหนก่อนจะมาถึงตรงนี้
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2554, 09:12:33 โดย บางแก้วฟ้า »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2554, 07:33:22 »
รูปหล่อหลวงพ่อเงิน แห่งวัดบางคลาน พิจิตร
แต่ออกวัดไหน วาระใด ใครเสก อันนี้สุดคาดเดา
เพราะสร้างหลายวาระ หลายครั้ง หลายวัด
เป็นทองคำแบบนี้ น่าจะมีที่มาที่ไป
ท่านพอจะลองสอบถามเจ้าของเดิมได้ไหมครับ ว่ามาตกทอดมาจากไหนก่อนจะมาถึงตรงนี้
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ 

กราบขอบพระคุณครับท่านบางแก้วฟ้า ผมเองก็สุดจะคาดเดาเช่นกัน เดิมทีเท่าที่ทราบ เจ้าของเดิมเป็นช่างรับเหมาคนจังหวัดพิจิตร ผมได้มาจากเพื่อนที่ทำธุระกิจอสังหาริมทรัพย์อยู่บางปะอินอยุธยา นานมาแล้วครับประมาณในยุคฟองสบู่แตก ประวัติเร้าใจ เดี๋ยวเล่าต่อ อิอิิอิ

เพื่อนๆที่ชอบเล่นพระ บางคนบอกว่าเคยได้ยินมาว่า สร้างยุคนั้นสมเด็จย่าท่านทำไว้(ขอพระราชประทานอภัยที่เอยนาม ขอเดชะ) และแจกให้กับคนรับใช้และผู้ที่ร่วมช่วยกันหล่อพระ ผมรู้แค่นี้จริงครับ  :002: :002: :002:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2554, 11:22:40 »
เว็ปนี้ มีมุมขอบคุณด้วย พึ่งเห็น อิอิอิ กราบขอบพระคุณครับท่านพี่ yout   :002: :002: :002:

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2554, 11:48:32 »
หน้าจะออกที่วัดบางคลานโดยตรงหรือ วัดท้ายน้ำ (เป็นวัดเก่าของหลวงพ่อเงิน) รึป่าวไม่แน่ใจครับนะครับ บอกได้แค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2554, 11:49:46 โดย CaZe99 »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2554, 06:44:57 »
หน้าจะออกที่วัดบางคลานโดยตรงหรือ วัดท้ายน้ำ (เป็นวัดเก่าของหลวงพ่อเงิน) รึป่าวไม่แน่ใจครับนะครับ บอกได้แค่นี้ครับ

กราบขอบพระคุณครับ ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่าผมก็ปลื้มเลยครับ กะห้อยคอประจำตลอด ไม่เคยมีกะเขามั่งซะที มีแต่พระตกรถทั้งนั้น อิอิอิ  :002: :002: :002:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2554, 10:00:37 »
วัดบางคลานครับ หลวงพ่อเปรื่องเป็นผู้สร้างเป็นพิมพ์นิยมฐานสูง
ออกปี 28 ท่านสร้างเนื้อทองคำมาเป็นพิเศษสำหรับบุคคล vip ครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2554, 08:33:53 »
วัดบางคลานครับ หลวงพ่อเปรื่องเป็นผู้สร้างเป็นพิมพ์นิยมฐานสูง
ออกปี 28 ท่านสร้างเนื้อทองคำมาเป็นพิเศษสำหรับบุคคล vip ครับ

กราบขอบพระคุณลุงต้อมากๆครับผม ได้ทราบว่าสร้างทางวัดบางคลานผมก็ดีใจแล้วครับ ผมเล่นพระเป็นกะเขาที่ไหน ชอบก็เอาเลย เปลี่ยนห้อยคอไปเรื่อย องค์ไหนแสดงปฎิหารย์ให้เห็นก็ห้อยนานหน่อย อิอิอิ

จากประวัติเรื่องราวผ่านมาจากเจ้าของเดิมเล่าซะผมเคลื้มเลย เอาก็เอา เล่นผมซะเกือบเกลี้ยงกระเป๋า อิอิอิ

ทราบว่าตกทอดจากช่างเก่าเมืองพิจิตรรุ่นปู่ข้างวัดบางคลาน ล้มหายตายจาก ตกมาถึงช่างรุ่นลูก เหมางานเรื่อยไป จนเจอเพื่อนผมที่เป็นเจ้าของกิจการรับเหมาโครงการใหญ่ ก็พากันมาร่วมงาน แรกๆก็ดีเอามากๆจนเข้าสู้ช่วงยุคฟองสบู่แตก หลายโครงการเลิกล้ม ผู้รับเหมารายย่อยก็ย่ำแย่ ของชิ้นนี้จึงหลุดมาทางพ่อเพื่อนผมที่เป็นเจ้าของเงินก้อนโตและชอบสะสมพระดีๆ

เมื่อพ่อเพื่อนได้ตายจากไปของชิ้นนี้ก็อยู่ในตู้เซฟ บรรดาลูกๆทั้งหญิงชายก็แบ่งสมบัติกันไปแทบจะฆ่ากันตาย กรรมของเพื่อนผม อิอิอิ

น้องชายของเพื่้อนได้ัตามของสิ่งนี้กลับคืนมาจากพี่ชายคนโตที่แอบแย่งไปก่อนและอีกหลายรายการ แต่ก็ไม่รอดโดนลูกจ้างขโมยไปอีก

จนน้องชายเพื่อนกับเพื่อนผมออกตามหาไปทางที่มา (ไม่ขอแจ้งน่ะว่าที่ไหน เดี๋ยวจะกระทบพื้นที่ อิอิอิ) จนเกือบยิงกันตาย สุดท้ายก็ได้ของกลับคืนมา เลี่ยมทองห้อยคออยู่ที่น้องชายเพื่อน เท่ห์ซะ

อยู่อีกไม่นานน้องชายเพื่อนก็ล้มหายตายจากไปอีกด้วยโรคประจำตัว ของสิ่งนี้จึงตกมาทางเพื่อนผม ด้วยการหักลบกลบหนี้ระหว่างพี่น้อง ผมล่ะปวดหัวแทน เรื่องเยอะไปหมด

วันๆตอนเย็นๆเพื่อนผมก็มานั่งฟาดเหล้าที่ร้านอาหารผมเป็นประจำ เล่าเรื่องราวต่างๆในครอบครัวให้ผมฟัง บ่นน้อยอกน้อยใจเรื่องราวต่างๆ จนผมนั่งฟังถึงกับอึ้งไปเลย เมาๆอยู่ส่างเลยครับ อิอิอิ

ช่วงธุระกิจตัวเองติดขัดก็แอบมาขอหยิบยืมเงินเล็กๆน้อยๆ รวมๆกันเข้าก็เป็นก้อนโต แถมอยากรวยเล่นบอลเข้าไปอีก จบเห่ หมุนเงินไม่ทัน ของสิ่งนี้จึงตกมาทางผมจนถึงปัจจุบัน ส่วนผมล่ะรวยเอ้า รวยเอา อิอิอิอิอิ ล้อเล่น

ว่าซะยืดยาว เอาฮาอย่างเดียว ไม่รู้ว่าจับใจความได้มั่งไหมครับ ผมก็เล่าไม่ค่อยจะเป็นซะด้วย เอามันๆพิมพ์เพลินไปหน่อย อิอิอิ  :002: :002: :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธ.ค. 2554, 08:34:27 โดย เจริญพร »