ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ พ.ศ.๒๕๒๐  (อ่าน 1162 ครั้ง)

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
เหรียญ พ.ศ.๒๕๒๐
« เมื่อ: 03 ม.ค. 2555, 10:00:47 »
เหรียญ พ.ศ.๒๕๒๐อย่ากรู้ว่ามีคุณค่ามั๊ยครับเห็นอยู่บนหิ้งพระน่ะครับเลยอย่าสอบถามผู้รู้

T'Thaksin13055
MioVanZBoY
13055

อย่าลืมกด "ขอบคุณ" หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญ พ.ศ.๒๕๒๐
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 09:03:16 »
เก็บไว้ดีๆนะครับ เอาไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา ผมเก็บไว้เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 09:23:58 »
ขอเสนอความเห็นที่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่าน miovanzboy สักหน่อยครับ

ผมว่าท่านน่าจะลองพิจารณาสังเกตตนเองว่า ชอบวัตถุมงคลจริงๆหรือเปล่า
ถ้าชอบจริงๆ หมายถึงเคารพศรัทธาจริงๆจังๆ อยากได้ไว้บูชา อยากมีเพื่อเป็นศิริมงคล อยากสะสมไว้ให้อุ่นใจ  
ก็ให้พิจารณาว่าท่านชอบแบบไหน พระ หรือ เครื่องรางของขลัง
แล้วลองค่่อยๆ ศึกษาประวัติผู้สร้างดู ซึ่งมักจะเป็นพระอาจารย์ต่างๆ
จากนั้นลองพิจารณาดูว่าบรรดาวัตถุมงคลที่ท่านสนใจนั้น
ท่านมีจิตใจเคารพศรัทธาพระผู้สร้างรูปไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า
ต้องหาให้เจอ แล้วลงลึกไปทางสายวัดนั้นก่อนดีกว่า
ให้มีความรู้เชี่ยวชาญ สะสมความรู้ไปเรื่อยๆก่อนอย่าใจร้อน
จะได้ไม่สะเปะสะปะ
ต้องใช้เวลาหลายๆเดือน บางคนก็หลายๆปี
ถ้าท่านไม่ศรัทธาจริงๆ วัดอยู่ไกลหน่อยท่านก็ไม่อยากไปแล้ว
เดี๋ยวท่านก็จะเลิกเอง
เช่นสมมติว่าท่าศรัทธาหลวงพ่อเกษม สุสานไตรลักษณ์ ลำปาง
แต่ไม่เคยไปกราบสรีระท่านที่ลำปางเลยแม้แต่ครั้งเดียว ก็จะดูแปลกๆนะครับ    
ลองถามตัวเองดูนะครับ

หากแนะนำไม่ถูกใจ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 09:39:04 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ม.ค. 2555, 02:43:52 »
ขอบคุณทุกคำตอบที่ตอบผมมากๆครับ

ออฟไลน์ machanu

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ม.ค. 2555, 12:50:32 »
เหรียญ พ.ศ.๒๕๒๐อย่ากรู้ว่ามีคุณค่ามั๊ยครับเห็นอยู่บนหิ้งพระน่ะครับเลยอย่าสอบถามผู้รู้

เก็บไว้เยอะมากกกกกกกก  น่าจะ 200-300เหรียญ (เหรียญ1บาท).....ต้องไปค้นดูก่อนครับ