ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อนั่งเสือตะกรุดทอง  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ e22cog

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
หลวงพ่อนั่งเสือตะกรุดทอง
« เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 08:52:48 »
ผมถามครับว่า ในรูปรุ่นนี้สร้างปีไหนครับ แท้ไหมครับ ไม่มีความรู้ครับ รบกวนพี่ๆนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หลวงพ่อนั่งเสือตะกรุดทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 09:28:59 »
ผมดูแล้วน่าจะเป็นการสร้างเลียนแบบพระผงรุ่นเสาร์ห้า-ห้าเสาร์ปี 34 ครับ
ตะกรุดต้องเป็นทองคำแท้และต้องมีเส้นเกษาหลวงพ่อให้เห็นกันที่ด้านหน้าหลายเส้นด้วยครับ
รุ่นนี้ที่ฝังตะกรุด+เกษาผมว่าหายากแล้วนะไม่ค่อยเจอเลย จะเช่าหาต้องระวังครับ
รุ่นนี้มีปลอมมานานตั้งแต่ปี 35 แล้ว 
แบบไม่ฝังตะกรุดก็มี และหาง่ายกว่าครับ
เท่าที่ดูพระของท่าน  e22cog  ตะกรุดไม่ใช่ทองคำแท้ หน้าตาหลวงพ่อเปิ่นก็ยังไม่ตรงพิมพ์
จึงน่าจะเป็นของเลียนแบบครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ ตามหากันต่อไป ถ้าตั้งใจจริงๆ เดี๋ยวหลวงพ่อท่านก็มาโปรดครับ   

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ม.ค. 2555, 09:39:30 »
เพื่อศึกษากันนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ มิ้นพระประแดง

• สุขใดก็ไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - mintinlove1@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 01:26:16 »
สวยงามคับ
[shake]ของดีมี อยู่ที่ใจ

ของขลังไว้แผ่นเนื้อหลัง

ของสูงใหญ่ใช่ใครไม่ห่างกัน

ในใจเราหลวงปู่เปิ่น 1ในใจ
[/shake]