ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องเหรียญหลวงปู่ครับ  (อ่าน 914 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
หลังจากไม่ได้เล่นเวบบอร์ดมานาน นานมากๆ แหะๆ แต่ก็ไปกราบนมัสการหลวงปู่อยุ่เนืองๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลาว่างเลย พอดีผมได้เหรียญหลวงปู่มาเหรียญหนึ่ง เป็นเหรียญมหาเศรษฐี ๕เสือ เสาร์ ๕ ปี2536 นะครับ เนื้อทองแดง อยากทราบว่า เหรียญรุ่นนี้มีการตอกโค๊ตเลข ๕ ทุกเนื้อหรือป่าวครับ หรือเฉพาะเหรียญกรรมการครับ แล้วมีของเลียนแบบหรือเปล่าครับรุ่นนี้ ขอบคุณมากครับ
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: รบกวนสอบถามเรื่องเหรียญหลวงปู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ม.ค. 2555, 10:12:12 »
ท่านคงจะพูดถึงเหรียญปี 36 ที่ด้านหลังเป็นดาว 5 แฉก มีเสือ 5 ตัว
เท่าที่เห็นมาเนื้อทองแดงจะมีตอกโค๊ดทุกเหรียญเลยนะครับ
โค๊ดมี 2 แบบคือ เลข "๕" กับ ตัวอักขระขอมผมดูเป็นตัว "มะ" ครับ
ลองเทียบดูว่าเหรียญคมชัด เรียบร้อยดี หน้าตาหลวงพ่อไม่เพี้ยนก็ไม่น่ามีปัญหา
ทางวัดอาจลืมตอกโค๊ดก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2555, 10:17:45 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนสอบถามเรื่องเหรียญหลวงปู่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ม.ค. 2555, 11:36:11 »
ใช่แล้วครับ เหรียญ ดาว 5 แฉก มีเสือ 5 ตัว ขอบคุณมากๆครับ