ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเปนความรู้นะคะ...  (อ่าน 1696 ครั้ง)

ออฟไลน์ piano

• ทุติยะ
  • **
ขอสอบถามเปนความรู้นะคะ...
« เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 03:50:43 »
 :001: ตอนนี้กำลังจะไปสักที่วัดบางพระ มีแอบไปสอบถามกะชาวบ้านบริเวณวัด แต่ละคนก็แนะนำไปแต่ละอาจารย์

ไม่ทราบว่าอาจารย์แต่ละท่าน ในเรื่องวิชาเหมือนกันหรือไม่ แล้วมีอะไรที่แตกต่างกันค่ะ ผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ เพราะยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะให้อาจาร์กุฎิไหนสักดี

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: ขอสอบถามเปนความรู้นะคะ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 04:19:33 »
เข้าไปในวัดแล้วกุฏิไหนก็ได้ครับ...ขอความเมตตาจากท่านเพราะศิษย์หลวงพ่อเดียวกัน ดีหมดทุกองค์ครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: ขอสอบถามเปนความรู้นะคะ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 04:42:21 »
ด้วยความเคารพครับ

ว่าแต่วัดบางพระไม่สักให้สุภาพสตรีแล้วนี้ครับ

ถ้าสักกุฎิไหนก็ได้ ที่ค่าครู ๒๕ บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซองครับ

จะให้ดูลองสังเกตุดูก่อนครับ
  ถ้าเอาสมุดมาให้เลือกภาพไม่เข้าที่ เข้าไปท่าจะเสียหนังครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มี.ค. 2555, 08:17:46 »
สำหรับสุภาพสตรีจะไปสักที่วัดบางพระ ต้องไปสักกับอาจารย์เท่านั้นครับ เพราะหลวงพ่อ หลวงพี่นั้นไม่สักให้กับสุภาพสตรีแล้วครับ
อย่างที่คุณ piano จขกท. ถามว่าแต่ละอาจารย์วิชาเหมือนกันไหม ผมขอตอบว่า ท่านเป็นถึงอาจารย์นะครับ เรื่องวิชาที่ท่านมี เรียนรู้จากครูบาอาจารย์ ท่านจึงมาเป็นอาจารย์ วิชาที่ท่านประสิทประสาทมอบให้กับลูกศิษย์ย่อมดีเสมอครับ "เชื่อถือ ยึดมั่นและศรัทธา" แค่นี้ครับ ที่เรียกว่าเรา "ศิษย์มีครู"
ขอบารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ
***ถูก ผิด ผมก็ขออภัยนะครับ***  :054: :054: :054:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ piano

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มี.ค. 2555, 01:09:24 »
 :054: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุก  ๆ คน

ทราบดีค่ะ ว่าตอนนี้อาจารย์ที่สักให้ผู้หญิงจะเป็นฆาราวาสเท่านั้น ในแต่ละกุฎิที่ไปสำรวจดูก็เป็นแบบนั้นจิง

ออกมาก็มีสอบถามแม่ค้าบ้าง ชาวบ้านแถว ๆ นั้นบ้าง ก็แนะนำกันไปคนละอาจารย์ คนละกุฏิ

ก็เลยลังเลสงสัยในอาจารย์ที่เป็นฆาราวาสแต่ละท่านว่าจะสักกับใครที่กุฏิไหนดี ?

สงสัยต้องจุดธูปขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น ให้นำทางไปสักกับอาจารย์ที่ใช่จิง ๆ ถ่าทางจะดีกว่า... 

ออฟไลน์ dapad

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มี.ค. 2555, 01:16:42 »
ขอบคุนมากคับ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มี.ค. 2555, 06:12:39 »
สักกับอาจารย์ที่เป็นฆราวาส อยู่ที่กุฏิด้านในครับข้างกุฏิหลวงพ่อต้อยด้านในนะครับ จะมีอาจารย์อยู่ 3 ท่านครับในกุฏินั้น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มี.ค. 2555, 10:17:21 »
ด้วยความเคารพครับ

ว่าแต่วัดบางพระไม่สักให้สุภาพสตรีแล้วนี้ครับ

ถ้าสักกุฎิไหนก็ได้ ที่ค่าครู ๒๕ บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซองครับ

จะให้ดูลองสังเกตุดูก่อนครับ
  ถ้าเอาสมุดมาให้เลือกภาพไม่เข้าที่ เข้าไปท่าจะเสียหนังครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

สักกุฎิไหนก็ได้ ที่ค่าครู ๒๕ บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซองครับ  :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2555, 10:17:37 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เม.ย. 2555, 05:54:41 »
สักกับอาจารย์ที่เป็นฆราวาส อยู่ที่กุฏิด้านในครับข้างกุฏิหลวงพ่อต้อยด้านในนะครับ จะมีอาจารย์อยู่ 3 ท่านครับในกุฏินั้น
เห็นด้วยครับ