ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องข้อห้ามครับ  (อ่าน 1563 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunter0044

• ทุติยะ
  • **
สอบถามเรื่องข้อห้ามครับ
« เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 01:16:04 »
มีข้อห้ามเกี่ยวกับผู้หญิงไหมครับ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องข้อห้ามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 01:28:53 »
ห้ามผิดลูกผิดเมีย ผู้อื่นครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 02:27:43 »
มีแค่นี้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 04:40:18 »
ศิล5 ห้ามผิดลูกผิดเมีย ห้ามด่าบุพการี ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง ทำแต่สิ่งดีๆ
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ cotton8088

• จตุตถะ
  • หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...
    • นางพิม พิมพา แม่พิม แม่พิมพา ยันต์ เครื่องราง ของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 06:54:20 »
อยากฝากไว้กับน้องๆศิษย์วัดบางพระวัยรุ่นเลือดใหม่ ทุกๆท่านด้วยนะคะ
ยาเสพติดให้โทษ พวกยาบ้า ยาไอซ์ หรือแม้กระทั่งกระท่อม กัญชา
สิ่งไม่ดีเหล่านี้ ถึงแม้ไม่อยู่ใน ข้อห้ามชัดเจน
แต่อย่าไปยุ่งเกี่ยวดีที่สุดนะคะ เป็นห่วงนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ  :095:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 09:44:51 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ค. 2555, 09:51:25 »
คำแปลศีล 5

ปาณาติปาตา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ

(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการฆ่าสัตว์ด้วยตนเองและไม่ใช่ให้ผู้อื่นฆ่า)

อทินนาทานา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ

(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการลัก ,ฉ้อ ของผู้อื่นด้วยตนเอง และไม่ใช่ให้ผู้อื่นลัก ฉ้อ)

กาเมสุมิจฺฉานารา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ

(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการประพฤติผิดในกาม)

มุสาวาทา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ

(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการพูดเท็จ คำไม่เป็นจริง และคำล่อลวง อำพรางผู้อื่น)

สุราเมรยมชฺชปมาทฏฺฐานา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ

(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการดื่มสุรา เมรัย เครื่องดองของทำใจให้คลั่งไคล้ต่าง ๆ )

ปล. สมัยตอนเด็กๆ ครูสอนให้ท่องแล้วก็แปลแบบสั้นๆ...(บางที่มันสั้นไป เลยอาจดูไม่ครอบคลุม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2555, 10:04:47 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 09:18:32 »
อยากฝากไว้กับน้องๆศิษย์วัดบางพระวัยรุ่นเลือดใหม่ ทุกๆท่านด้วยนะคะ
ยาเสพติดให้โทษ พวกยาบ้า ยาไอซ์ หรือแม้กระทั่งกระท่อม กัญชา
สิ่งไม่ดีเหล่านี้ ถึงแม้ไม่อยู่ใน ข้อห้ามชัดเจน
แต่อย่าไปยุ่งเกี่ยวดีที่สุดนะคะ เป็นห่วงนะคะ

ถูกใจกับคอมเม้นนี้มากครับ   25; 25; 25; 25;
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 09:41:18 »

เห็นด้วยครับผม สมัยนี้มีเยอะแยะเหลือเกินของพวกนี้ อย่าเข้าใกล้มันเด็ดขาดสิ่งเสพติด :015:
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "