ผู้เขียน หัวข้อ: กวาดลาน วัด และ โบสถ์ ณ วัดบางพระ วันพฤหัสบดี 14 มิ.ย. 2555  (อ่าน 2629 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ฤกษ์ วันพฤหัสบดีที่ 14 มิถุนายน 2555 เวลา 12:40-13:40 น. ลัคนาสถิตย์ราศีกันย์
ประกอบด้วยภูมิปาโลฤกษ์ ตรงกับแรม 10 ค่ำ เดือน 7 ปี มะโรง

กราบหลวงพ่อเปิ่น และ พระอาจารย์ทุกรูป แห่งวัดบางพระ เพื่อนพี่น้อง ชาวเวปวัดบางพระ ทั่วประเทศ
วันนี้ได้มีโอกาส ได้ไปเยือน วัดบางพระ โดย มิได้หวังว่า จะได้สักหรือไม่ หลังจากถึงวัดบางพระ เดินผ่านกุฏิ หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน
ทราบข่าวว่าหลวงพี่ญา ไม่อยู่ จึงเดินไป กราบสังขารหลวพ่อเปิ่น และ ยกพานลงนะหน้าทองจากหลวงพ่อสำอางค์
แล้วจึงเดินเลาะ ไปกุฏิหลวงพี่ต้อย ทราบข่าวว่าเดินทางไปใต้ จึงเดินไป กุฏิหลวงพี่ติ่ง ท่านก็ฉันยาและจำวัดไปแล้ว ช่วง บ่ายโมง
จึงเข้าไปกราบหลวงพี่แป๊ว และ นำผลไม้ถวายด้วย ทีแรกว่าจะลากลับ แต่หลวงพี่ท่านทักว่า โยมเพชรมาแล้ว ก็ แทงนิดหน่อยก็ได้ครับ
จึงอยู่ต่อ หลังจาก ยกพานเสร็จแล้ว หลวงพี่ท่านถามว่ากวาดโบสถ์ได้ไหมครับ ตอบท่านว่าได้ครับ จึงชวนหลานชายในไส้ ไปกวาดลานวัด
วันนี้ที่วัดคนน้อยครับ แต่ละ กุฏิเบาบางตาเหลือเกิน แต่พบว่า ชาวต่างชาติจากประเทศจีน มากันหลายท่าน มาร่วมทำบุญ และ เปลี่ยนวัตถุมงคลกันมากมาย บางคน เปลี่ยนเป็น ถาดๆ ^^:  หลังจาก กวาดโบสถ์เสร็จแล้ว ก็นั่งสนทนากับหลวงพี่แป๊วสักพัก เห็นท่านติดแขก ก็เลยขอตัวไปลงนะหน้าทอง ที่หลวงพี่ติ่ง เสร็จแล้ว ก็กลับมากุฏิหลวงพี่แป๊ว เห็นลูกศิษย์เริ่มทยอยกันมา เกรงใจท่าน จึงลาหลวงพี่กลับเพชรบุรี
ท่านก็เมตตาเป่าครอบให้ ขนลุกกันเลยทีเดียว ^^:  วันนี้ไม่มีภาพลายยันต์มาฝากนะครับ มีแต่ภาพ กวาดลานวัดมาฝาก ให้เพื่อนๆ พี่น้อง หายคิดถึง   แล้วพบกันใหม่ โอกาสหน้าครับ  สาธุ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ :090: :090: :114: :114:

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
โมทนาสาธุ กับท่านเพชรด้วยคนครับ ท่านได้รับอานิสงส์ ในการกวาดลาน วัด และ โบสถ์     สุขใจครับ :054: :054: :054:
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สวัสดีครับ ท่านโยมเพชร หายไปนานเลยนะครับ :002:

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
หายไปเลยนะท่าน 02;ไม่ค่อยมาโพสต์ข้อความเลยรอติดตามอยู่
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ  :054:   :054:   :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
หายไปไหนมา ไม่เห็นกระทู้เล่าเรื่องสนุกๆ ข้อมูลแน่นๆ ของโยมเพชรนานแล้วนะครับ  :001:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
โยมเพชรกลับมาแล้ว หายไปซะนานเชียว เกือบต้องเปิดกระทู้ตามหาอีกแล้วนะครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
หายไปนานเลยคร้บ โยมเพชร ข้อมูลแน่นมีสาระ โมธนาด้วยครับ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ดีจังครับ