ผู้เขียน หัวข้อ: มันเป็้นภาพที่ไม่น่ามองมากๆ ค่ะ  (อ่าน 4123 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybirth

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
มีความอยากระบายค่ะ

ทุกครั้งที่ไปวัดบางพระ จะรู้สึกอุ่นใจ และมีความสุขมากค่ะ แต่ภาพหนึ่งที่เห็นแล้วไม่สบายใจเลย ก็คือ ภาพสาวๆ แต่งกายไม่สุภาพ นุ่งสั้น คว้านอกลึก อยากจะเดินเข้าไปบอกแต่ก็ไม่รู็จะทำอย่างไร ถ้าหากว่าเป็นไปได้

งั้นก็ฝากหนุ่มๆ ที่พา สาวๆ ไปวัดด้วย แล้วกันนะคะ ช่วยบอกเธอด้วยให้แต่งตัวมิดชิด ให้สุภาพหน่อย 

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2555, 09:00:19 โดย babybirth »

ออฟไลน์ Testax

• จตุตถะ
ตอบ: มันเป็้นภาพที่ไม่น่ามองมากๆ ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 01:52:34 »
ใช่ครับ เป็นอะไร ที่น่าจะแก้ไขอย่างยิ่งครับ
วันนี้ได้เจอกับตัวเองที่วัดบางพระ สั้นจนน่าเกียจมากครับ
ฝากผู้ที่มีอำนาจเกี่ยวข้อง ถ้าผ่านมาเห็นกระทู้นี้ หาทางแก้ไขเถอะครับ
ถ้าทุกคนช่วยกัน ผมว่าน่าจะดีขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ rapeet3

• จตุตถะ
ตอบ: มันเป็้นภาพที่ไม่น่ามองมากๆ ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 03:00:11 »
เห็นด้วยอย่างแรง  :093: :093: :093:

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 08:41:54 »
มารยาทหญิงไทยแต่งให้ถูกต้องตามสถานที่ ผมก็ชอบแต่งตัวสวยแต่ ในวัดแต่งให้มิดชิดดูเหมาะสมจะดูดีครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 09:59:29 »
ก็คงต้องช่วยกันหลายๆแรงครับ....

อย่างใครเห็นก็บอกน้ิองเขาดีๆ...ด้วยภาษาดอกไม้...

ผมว่าน้องที่แต่งตัวแบบนั้นคงเข้าใจไม่ยากหรอกครับ...

ขึ้นอยู่กับเราครับ...ต้องช่วยกันบอก  กล้าบอก

ผมเคยเตือนครั้งนึง แต่อีกเรื่องนะครับ

พวกต่างชาติมายืนดู พระอาจารย์สัก ผมก็บอกให้เขานั่งลง

คนไทยเขาถือ ไม่ให้ยืนค้ำหัว ผู้ใหญ่

โดยเฉพาะอย่างยิ่งนี่ท่านเป็นถึง พระสงฆ์

ปล. ผมไม่โทษเขานะครับ เขาไม่รู้ แต่ถ้าเราไม่บอก เขาก็จะยิ่งไม่รู้ครับ

แต่กรณี ของน้องสาวๆบ้านเรา ผมว่ารู้ทั้งรู้  แต่ไม่ทำ  กลัวไม่สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2555, 10:10:11 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 12:01:45 »
ติดป้ายบอกให้ทั่ววัดเลยครับ เอาแบบ ใช้คำคมๆ ชัดๆ ตัวใหญ่ๆ แบบว่าเดินไปทางไหนก็เจอ เดียวก็อายแล้วก็เลิกไปเองครับ
 ผิดถูกอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ dokaomz

• ตติยะ
  • ขอบคุณ"ความผิดหวัง"ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่ (ว.วชิรเมธี)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 03:13:16 »
สร้างกฎทำไ้ด้ แต่เขาจะปฏิบัติตามไหมนี่สิน่าคิด .. มันต้องขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของแต่ละบุคคลด้วยนี่สิคะ:074:
ยกตัวอย่างสำนักสักยันต์แห่งหนึ่ง ผู้หญิงใส่กางเกงขาสั้นหรือขายาวแต่ขาดไม่รับสักให้ และไม่ให้เข้าสำนัก

โหดๆกันไปเลยถ้าศรัทธาและเสื่อมใสจริงๆคิดว่าทุกคนน่าจะทำได้ เพราะมันไม่ใช่เรื่องยากอะไร
อีกอย่างสถานที่ก็เป็นวัดแทบไม่ต้องคิดอะไรมากเลยค่ะเรื่องการแต่งตัว..ไม่ใช่ศูนย์การค้าจะแต่งไปอวดใคร ??
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ :050:)

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 10:42:42 »
ติดป้ายบอกให้ทั่ววัดเลยครับ เอาแบบ ใช้คำคมๆ ชัดๆ ตัวใหญ่ๆ แบบว่าเดินไปทางไหนก็เจอ เดียวก็อายแล้วก็เลิกไปเองครับ
 ผิดถูกอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

เห็นด้วยอย่างมากเลยค่ะ เพราะไปทีไร สาวๆ ก็ไม่น่ารักเหมือนเครื่องแต่งตัวเลย บางคนเป็นถึงลูกศิษย์ในวัดแท้ๆ นิสัยพอแก้ได้ค่ะ แต่....คงจะยากเลย

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ส.ค. 2555, 10:46:57 »
มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน รู้ทั้งรู้ว่าจะมาวัดแต่ก็ยังจะนุ่งสั้นมาอีกเจอประจำครับ ไม่รู้ว่าจะนุ่งสั้นมาโชว์ใคร น่าจะสำรวมกันซ๊ะหน่อย
นรกจะกินศรีษะ  :066:  :066:  :066:

ปล. เห็นด้วยกับทุกคอมเม้นครับ
  :045:  :045:  :045:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2555, 10:49:59 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ส.ค. 2555, 02:18:33 »

ฝากด้วยครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ส.ค. 2555, 09:20:08 »

ฝากด้วยครับ

ถูกใจมากเลยค่ะ ขออนุญาตเอาไปแชร์นะคะ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ส.ค. 2555, 11:17:32 »
โถ่ ศิษย์พี่ ทุกท่านครับ อย่าว่าแต่ ผู้หญิง เลยครับ สาวประเภทสอง บางคนยิ่งกว่าอีกครับ ใส่เสื้อ ใส่กระโปรง เว้าหน้า เว้าหลัง ผมอยากจะบอกเค้าว่านี่วัด นะครับ ไม่ใช่เวทีแคทวอล์ค

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ส.ค. 2555, 11:45:25 »

ฝากด้วยครับ

ถูกใจมากเลยค่ะ ขออนุญาตเอาไปแชร์นะคะ

ได้เลยครับตามสบาย  :005: :005: :005:

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ส.ค. 2555, 03:49:52 »

ผู้หญิงด้วยกัน หนูว่า พี่เจ้าของกระทู้ เดินเข้าไปบอกคนที่แต่งตัวไม่เหมาะสม หรือใช้คำพูดที่คิดว่า เป็นคำพูดน่าจะเข้าใจง่าย ในการรับฟัง และเวลาพูด ควรนึกถึง ใจคนรับฟังด้วยนะครับ หนูว่าพี่คงทำได้มากกว่ามาเขียนตั้งกระทู้

ฝากด้วยครับ

ได้เลยครับตามสบาย  :005: :005: :005:

ข้อความนี้ ของ วัดป่าอัมพวัน พี่เอามาจากที่ใด กรุณาให้เครดิตด้วยครับ

ออฟไลน์ เสือสำนึก

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ส.ค. 2555, 08:52:58 »
มีความอยากระบายค่ะ

ทุกครั้งที่ไปวัดบางพระ จะรู้สึกอุ่นใจ และมีความสุขมากค่ะ แต่ภาพหนึ่งที่เห็นแล้วไม่สบายใจเลย ก็คือ ภาพสาวๆ แต่งกายไม่สุภาพ นุ่งสั้น คว้านอกลึก อยากจะเดินเข้าไปบอกแต่ก็ไม่รู็จะทำอย่างไร ถ้าหากว่าเป็นไปได้

งั้นก็ฝากหนุ่มๆ ที่พา สาวๆ ไปวัดด้วย แล้วกันนะคะ ช่วยบอกเธอด้วยให้แต่งตัวมิดชิด ให้สุภาพหน่อย 

ขอบคุณค่ะ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม เราควรช่วยกันประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ให้จริงจัง และทำให้เป็นมาตรฐาน เพื่อให้วัดบางพระของพวกเราไม่เสื่อมเสียชื่อเสียง  :054: :054: :054:
(ผิดถูกประการใด กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย... สาธุ)
  "อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน
มากกว่าผลประโยชน์ของส่วนรวม"

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ส.ค. 2555, 08:48:10 »
จะให้เดินเข้าไปบอกเขาเลยคงจะไม่ค่อยดีนัก เนื่องจากการแต่งกายมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลค่ะ เดินสุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไปบอก กลัวจะมีรอยมือรอยเท้าฝากออกมาเป็นของกำนัลเข้าซะอีก เพราะเรื่องแบบนี้อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ เลยค่ะ หากจะทำให้เป็นนามธรรมเราอาจจะต้องติดป้ายคำเตือน หรือ คำเสียดสีเบาๆ แทน ทั้งนี้คงต้องถามทางวัดด้วยว่าจะทำได้หรือไม่นะคะ

ออฟไลน์ Testax

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 10:08:36 »
จะให้เดินเข้าไปบอกเขาเลยคงจะไม่ค่อยดีนัก เนื่องจากการแต่งกายมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลค่ะ เดินสุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไปบอก กลัวจะมีรอยมือรอยเท้าฝากออกมาเป็นของกำนัลเข้าซะอีก เพราะเรื่องแบบนี้อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ เลยค่ะ หากจะทำให้เป็นนามธรรมเราอาจจะต้องติดป้ายคำเตือน หรือ คำเสียดสีเบาๆ แทน ทั้งนี้คงต้องถามทางวัดด้วยว่าจะทำได้หรือไม่นะคะ
นั้นสิครับ
เมื่อวานแวะไปที่วัด ก็เจออีกแล้วครับ
ก็เลยลองนั้นนึกดู ว่าถ้าเราเดินเข้าไปบอก
ประมาณว่า
"น้องครับ พี่ว่าน้องแต่งตัว มาวัดแบบนี้
มันดูไม่เรียบร้อยนะครับ น่าจะแต่งให้มิดชิดกว่านี้อีกสักหน่อย"
น้องๆ เขาจะสวนผมมาไหมครับ นั่งคิดดูแล้ว
ผมว่าผมนั่งเฉยๆ ต่อไปดีกว่าครับ(สาวๆเดี๋ยวนี้ปากใช่ย่อยที่ไหน)

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 11:01:13 »
                                                           มันอยู่ที่สามัญสํานึกของคนครับผม
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!