ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยพิจารณา เหรียญ รุ่น พิทักษ์สันติราษฎร์  (อ่าน 2980 ครั้ง)

ออฟไลน์ osgar

• ปัญจมะ
  • *-*"ของขลังอยู่ที่จิต ของศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจ"*-*

ช่วยพิจารณา เหรียญ อาร์ม พิมพ์ใหญ่ "หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ" รุ่น พิทักษ์สันติราษฎร์

ขอข้อมูลด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
โค๊ตหายไปครับตามที่ผมเห็นนะครับยังใงรอรุ่นใหญ่มาตอบอีกครั้งนะครับ เผื่อไม่มีแบบไม่ตอกโค๊ตครับผิดพลาดประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ผมไม่ได้เป็นรุ่นใหญ่ หรือเซียนพระอะไรหรอกนะครับ เป็นสมาชิกธรรมดาๆเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นคนนึงเหมือนกันครับ อิ อิ  
ขออนุญาติแสดงความเห็นดังนี้
เครดิตข้อความจาก อ.เล็ก พลูโต
เหรียญหลวงพ่อเปิ่น รุ่นพิทักษ์สันติราษฎร์ จัดสร้างโดยสถานีตำรวจภูธร อ.นครชัยศรี ร่วมกับ กองบังคับการตำรวจภูธร จังหวัดนครปฐม เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๔ ลักษณะเป็นเหรียญรูปอาร์ม หรือ รูปโล่ห์ เนื้อทองแดงผิวไฟ ด้านหน้า เป็นรูปหลวงพ่อเปิ่นนั่งเต็มองค์ บนหลังเสือหมอบ มีอักขระบาลี ๕ ตัว และมีภาษาไทยกำกับไว้ว่า พระครูฐาปนกิจสุนทร (หลวงพ่อเปิ่น) วัดบางพระ อ.นครชัยศรี ตอกโค๊ด “ตร” ไว้ใต้รูปเสือ ด้านหลัง ผูกอักขระยันต์เป็นรูปโล่ห์กรมตำรวจ สวยงามมาก ชนิดที่ไม่เคยปรากฎที่ใดมาก่อน อยู่ตรงกลาง ด้านบนของยันต์เขียนว่า รุ่นพิทักษ์สันติราษฎร์ และรอบๆ รูปยันต์ เขียนว่า สภ.อ. นครชัยศรี กก.ภ.จว. นครปฐม พุทธศักราช ๒๕๓๔

เหรียญรุ่นนี้จัดสร้างเพื่อแจกตำรวจ และครอบครัวตำรวจ ตลอดจนเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองในเขตจังหวัดนครปฐมเท่านั้น ไม่ได้ตั้งอัตราค่าบูชา หรือเปิดให้ทำบุญแต่อย่างไร จึงเป็นอันเชื่อถือได้แน่นอนในเรื่องของการปกป้องคุ้มครองภัยอันตรายต่างๆ จากคมอาวุธทุกชนิด และยังเด่นทางด้านเมตตามหานิยม อุดมลาภ มหาอำนาจอีกด้วย จัดเป็นของดีที่หายากของหลวงพ่อเปิ่นอีกชิ้นหนึ่ง

ครับตามที่ค้นมาจากหลายเวป ก็อธิบายประมาณนี้
ส่วนเหรียญที่ไม่ได้ตอกโค๊ดเท่าที่สังเกตเห็นส่วนมากจะเป็นเหรียญรมดำครับ

ดูจากภาพแล้ว ผมว่าแท้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2555, 02:34:57 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลสงสัยต้องหาเก็บอีกแล้วแบบรมดำขอบคุณคุณบางแก้วฟ้าครับผม