ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ  (อ่าน 1042 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oboy

• ทุติยะ
  • **
ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ
« เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 07:35:12 »
ถ้าผมเอารูปพระที่ผมนับถือ มาจากอินเตอร์เน็ต...

แล้วไปล้างรูป มาใ่ส่กรอบห้อยคอ จะผิดหรือเป็นอะไรหรือป่าวครับผม :062:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 07:51:19 »
ถ้าผมเอารูปพระที่ผมนับถือ มาจากอินเตอร์เน็ต...

แล้วไปล้างรูป มาใ่ส่กรอบห้อยคอ จะผิดหรือเป็นอะไรหรือป่าวครับผม :062:

ถามกลับนิดนึงครับ...ที่ว่าผิด ท่านกลัวผิดอะไรหรือครับ....

การนำเอาสิ่งที่นับถือมาห้อยคอมันผิดตรงไหนครับ ถึงได้ถามเช่นนี้...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2555, 07:55:57 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 08:49:25 »
คือผมถามเพราะสงสัยอ่ะครับผม !! ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับ

คือแบบว่าที่ผมบอกว่าผิดนี้คือ อาจจะแบบว่าไปเอารูปพระในอินเตอร์เน็ตมามันไม่สมควร ควรจะเช่าแบบเป็นองค์มาดีกว่า อะไรประมาณนี้อ่าคัฟ

คือเพราะผมไม่รู้จิงๆคัฟผม ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับผม ผมก็ว่ามันไม่น่าผิดอะไรเพราะเราก็นับถือศรัทธา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 08:57:04 »
คือผมถามเพราะสงสัยอ่ะครับผม !! ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับ

คือแบบว่าที่ผมบอกว่าผิดนี้คือ อาจจะแบบว่าไปเอารูปพระในอินเตอร์เน็ตมามันไม่สมควร ควรจะเช่าแบบเป็นองค์มาดีกว่า อะไรประมาณนี้อ่าคัฟ

คือเพราะผมไม่รู้จิงๆคัฟผม ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับผม ผมก็ว่ามันไม่น่าผิดอะไรเพราะเราก็นับถือศรัทธา

ถุกต้องแล้วครับ...

บางคนเอารูป พ่ิอแม่มาห้อย ก็ไม่ต้องเช่า...

ภาพข้อมูลทาง อินเตอร์เน็ต  ที่ให้เราเข้าถึงได้ถือเป็น สาธารณะ

ผมยังเคยเห็นเซียนพระบางคน ยังตัดรูปพระสมเด็จมาห้อยคอเลย...

ปล.แต่ถ้าเป็นพระี่ราคาพอจะบูชาได้ ก็ควรไปบูชาที่วัดครับ ถือเป็นการทำบุญ

จะเป็นรุ่นไหนก็ได้ เพราะเราศรัทธาเป็นตัวตั้ง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2555, 09:02:13 โดย naklop1911 »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 2555, 09:02:18 »
ครับผม 

ขอขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้  :054:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 2555, 09:17:03 »
ถ้าคุณน้องOboy ว่างลองมาที่วัดบางพระบ้างก็ได้

มาทำบุญ กราบสังขารหลวงปู่ ไหว้พระ ปล่อยนก ให้อาหารปลา

บนกุฏิใหญ่มีวัตถุมงคลให้เช่ามากมาย

ราคาก็ตามกำลังศรัทธาของเราครับ

ปล.พี่แนะนำให้อาราธนาของแท้ๆขึ้นคอดีกว่าครับ

พระของหลวงปู่เปิ่นดีทุกรุ่นครับ
 :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2555, 09:18:06 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"