ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ ผม เดินทางไปวัดบางพระ มาครับ  (อ่าน 1560 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
นัด กับพี่เค้าไว้ว่าจะออกเดินทาง 03.30 น.ผมปิดร้าน ตี3 นิดๆปิดร้านเสร็จ ก็ขึ้นไปอาบน้ำแต่งตัวพร้อมออกเดินทาง ออกเดินทางเวลา 03.30 น.ถึงวัด 05.10 น.โอ้ ทำไมมันมืดจัง กุฏิ พระอาจารย์ อภิญญา ยังไม่เปิด น้อง เจ้าของรถ ก็เลยจอดรออยู่หน้าเซเว่น พอเวลา 05.30 น.ก็ ขับเข้าไปในวัด ระหว่างที่รอ เป็นเวลา 05.50 น. ผม เห็น พระอาจารย์ อนันต์ ท่าน ถือบาตร ถือยาม เตรียมตัวออก บิณฑบาตร ผม ก็เลยขอตามท่าน ไปช่วยท่านถือยาม ถือของ ด้วยครับ (คนเยอะ มากครับ มากกว่า วันธรรมดา อีกครับ)

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
ตอบ: วันนี้ ผม เดินทางไปวัดบางพระ มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2555, 09:57:58 »
ที่ผม มาโพส แบบนี้ ไม่ใช่ว่าผม อยากได้หน้า นะครับ แต่ว่าผมรู้ซึ้งดี กับการบิณฑบาตร ผมอยู่วัดมาตั้งแต่เด็ก ผมรู้เลยครับว่า พระท่านเวลาออก บิณฑบาตร เหนื่อยเพียงไร ถ้าไม่มีลูกศิษย์ คอยช่วย ข้าวปลา อาหาร ที่ญาติโยม นำมาทำบุญ ตักบาตร เยอะมาก ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งหนัก  ศิษย์พี่ คิดดูนะครับ ผม ไปกับ พระอาจารย์ท่าน แค่ใกล้ๆนะครับ แล้วถ้าไกลๆหล่ะครับ จะขนาดไหน พระอาจารย์ท่าน ออกบิณฑบาตรเสร็จ ก็ต้องมา เมตตาสัก ให้กับศิษย์ ทุกคนที่มารอ ผม จึงอยากขอความช่วยเหลือ  ทุกๆท่าน หากท่าน เดินทางไปสัก ที่วัดบางพระ ถ้าท่านไปถึงเวลา 6 โมงเช้า ท่านไปช่วยพระท่าน ถือย่าม ถือของ หน่อยเถิดครับ ไม่จำเป็นต้อง เป็น พระอาจารย์ ที่สัก ให้ท่าน นะครับ พระ ที่วัดบางพระ ทุกองค์ ไปช่วยท่าน เถิดครับ อย่าไปคิดว่า ท่านมาเช้า ต้องได้ สัก ก่อน ยังไง ท่าน ก็ต้องรอ พระอาจารย์ ท่านกลับจาก บิณฑบาตร และก็ ฉันท์เช้า เสร็จก่อน อยู่ดี
ปล.หากคำพูดทุกคำ ที่ผมนำมาโพสนี้ ดูแล้ว ไม่ดี ดูแล้ว ทุกท่าน คิดว่า เป็นการบังคับ ดูแล้ว ไม่เหมาะสม ขอให้ท่านผู้ดูแลเว็ป บางพระ ลบออก ได้เลยครับ ผมไม่มีเจตนาแบบนั้นจริงๆครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้ ผม เดินทางไปวัดบางพระ มาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2555, 10:15:16 »
ไหว้ครูผมยังยังนอนวัดยังเดินบิณฑบาตกับพระเลย สดชื่นยามเช้า :002:

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2555, 10:35:12 »
ดีครับ ใกล้ไกล ปิติกับบุญที่ได้ทำก็โอเคแล้วครับ ดีใจด้วยที่พูดมา เห็นด้วยครับ