ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการสร้างเหรียญไหว้ครูปี 33 กับหน้าเสือครับ  (อ่าน 1210 ครั้ง)

ออฟไลน์ libido36

• ตติยะ
คืออยากจะทราบว่าเหรียญรุ่นเสื้อเกราะ และ หน้าเสือต่างๆ เช่นปี 23 35 จัดทำโดยทางวัดรึเปล่าครับ (หรือมีลูกศิษย์จัดสร้างครับ) หลวงพ่อปลุกเสกด้วยใช่มั้ยครับ พี่ๆท่านไหนพอจะให้ความรู้ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
ปลุกเสกสิครับ

ออฟไลน์ libido36

• ตติยะ
ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มครับ ระหว่าง พระผงเสาร์5ตะกุดทองคำ กับ พระผง5เสาร์ตะกุดทองคำ แตกต่างกันใช่มั้ยครับ พี่ๆท่านไหนช่วยลงรูปเปรียบเทียบให้ทีครับแยกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอตอบอันที่ทราบนะครับ
พระผงเสาร์ห้าหลวงพ่อเปิ่นขี่เสือฝังตะกรุดที่ท่านถามมานั้น น่าจะมีอยู่ด้วยกัน  2 รุ่น
ปี 2534 มี พระผงเสาร์ห้า-ห้าเสาร์ ปี 34 เป็นพระผงหลวงพ่อเปิ่นขี่เสือฝังตะกรุดทองคำ พิมพ์สี่เหลี่ยม มักจะมีเส้นเกศาหลวงพ่อด้วยทุกองค์เลยที่เดียวมากบ้างน้อยบ้าง  อาจจะเรียกสลับกัน เป็นพระผงห้าเสาร์-เสาร์ห้าปี 34 ก็ไม่ว่ากันครับ
ส่วนปี 2536 นี่ก็มี พระชุดอิทธิมงคลเสาร์ห้าปี 36  พระชุดนี้มีหลากหลายแบบ มีผงพิมพ์หลวงพ่อเปิ่นขี่เสือฝังตะกรุดทองคำอยู่ด้วย
เรียกว่าพระผงซุ้มเรือนแก้ว(สังเกตุง่ายๆว่าแตกต่างจากรุ่นเสาร์ห้าปี 34 เพราะพิมพ์นี้เป็นทรง 5 เหลี่ยมมียอดแหลม และโดยทั่วไปองค์ที่ฝังตะกรุดทองมักไม่พบว่ามีเส้นเกศาหลวงพ่อเปิ่นครับ อาจจะมีพบได้บ้างแต่นับองค์ได้เลยครับ เอาเป็นว่ามาตรฐานคือจะไม่มีเส้นเกศาละกันครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2557, 01:56:48 โดย บางแก้วฟ้า »