ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญอธิการเปิ่น  (อ่าน 1397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerawit

• ทุติยะ
  • **
เหรียญอธิการเปิ่น
« เมื่อ: 24 ก.พ. 2557, 02:53:31 »
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมทีครับ
เรื่องเหรียญ อธิการเปิ่น วัดโคกเขมา
อยากทราบว่า.........
เหรียญอธิการ 06 และ เหรียญอธิการ 09 ต่างกันอย่างไร
มีการนำกลับมาทำซ้ำหรือไม่
มีกี่พิพม์ ทำกี่เหรียญ
ขี้กลาก และไม่ขี้กลากต่างอย่างไร
รบกวนครับ จาก ลูกศิษย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เหรียญอธิการเปิ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 2557, 02:48:03 »
เป็นคำถามที่ดีครับ ว่าปีไหนแน่
เรามาช่วยกันวิเคราะห์ดีกว่า
จากประวัติขององค์หลวงพ่อเปิ่นในเวปวัดบางพระเรานี่แหละ
เราจะพบว่าท่านได้รับแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดโคกเขมาในวันที่ 19 กพ 2509
เหรียญที่ว่านี้ เป็นเหรียญที่ระบุชัดเจนว่า พระอธิการเปิ่น ( พระอธิการ = เจ้าอาวาส)
ดังนั้นจึงไม่น่าจะออกในปี 2506 นะครับ
ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ อันนี้ว่ากันตามข้อมูลจริงๆ 

ส่วนบล็อกด้านหลังจะมี 2 บล็อก คือ บล็อกธรรมดา กับ บล็อกขี้กลาก
ให้พิจารณาตรงบริเวณมุมขวาล่างสุดถัดจากอักขระขอมบรรทัดสุดท้าย ตัวสุดท้าย (ตัว ธะ)
จะเห็นความไม่ราบเรียบของผิวเหรียญอยู่
คือเห็นเป็นจุดๆ ขรุขระ กระจายอยู่ ถ้ามีคือเป็นบล็อกขี้กลาก ถ้าเรียบๆไม่มีจุด คือบล็อกธรรมดาครับ 

ออฟไลน์ Weerawit

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: เหรียญอธิการเปิ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 2557, 05:26:54 »
แล้วรุ่นนี้ สร้างจำนวนกี่เหรียญหรอครับ....???