ผู้เขียน หัวข้อ: พิจารณาเหรียญรุ่นพิเศษปี45  (อ่าน 1737 ครั้ง)

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
พิจารณาเหรียญรุ่นพิเศษปี45
« เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 07:42:50 »
ลองพิจารณา สองเหรียญนี้ดูครับ (เห็นว่าปี45ไม่น่ามีปลอม) รบกวนชี้แนะด้วยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: พิจารณาเหรียญรุ่นพิเศษปี45
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 07:49:53 »
เหรียญที่2ครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: พิจารณาเหรียญรุ่นพิเศษปี45
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 11:38:24 »
รุ่นนี้ยังไม่มีของปลอมครับ
ผมเคยเจอที่ตู้ในห้าง และถามเจ้าของตู้ว่ารุ่นนี้ทันหลวงพ่อเปิ่นไหม
เขาบอกว่าทันแน่นอน ผมเองก็ไม่มีข้อมูลว่าเหรียญนี้ออกให้บูชาเมื่อไหร่ ช่วงไหนของปี 2545

หลวงพ่อเปิ่นมรณภาพ วันที่ 30 มิย 2545
ถ้าเหรียญนี้ออกก่อนหน้านั้นสักหน่อยก็ถือว่าทันหลวงพ่อนะครับ
พี่น้องท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยให้ความกระจ่างด้วยก็จะเป็นประโยชน์มากครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2557, 11:39:17 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 11:50:01 »
ครับท่าน ผมได้มาสองเหรียญด้านหลังแตกต่างกันมาก แค่ขอบก็แตกต่างกันแล้ว สงสัยว่ามีกี่บล็อคแน่
เพื่อเป็นกรณีศึกษาในอนาคตครับ(ถ้า2เหรียญไม่เหมือนกันต้องมีเหรียญนึงเก๊ รึไม่ก็เก๊ทั้งสอง)อันนี้สงสัยครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 11:55:48 »
หลังครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 2557, 02:31:09 »
ความเห็นของท่าน at ก็น่าสนใจครับ
เรื่องเหรียญสองเหรียญไม่เหมือนกัน ก็มีความเป็นไปได้หลายแบบ
อาจจะมีเหรียญหนึ่งปลอม อาจจะปลอมทั้งสอง
หรือ อาจจะแท้ทั้งสองเหรียญก็ได้นะครับ
ตัวอย่างเช่นเหรียญพัดยศ 5 ธค 37 ที่มีหลายบล็อก ได้ยินมาว่าเหรียญพัดยศสร้างแล้วไม่พอแจกจึงต้องปั๊มเพิ่มและใช้บล็อกใหม่

ส่วนรุ่น ปี 45 ท่ีท่าน at นำมาลงให้ชม
ผมสังเกตดูจากเส้นสายต่างๆ เห็นว่าด้านเป็นบล็อกเดียวกัน แต่ด้านหลังเป็นคนละบล็อก
ความเห็นส่วนตัวตคืออาจจะเพราะสร้างจำนวนมาก เลยต้องใช้หลายบล็อก

ทั้งนี้ ถ้าพี่น้องท่านใดมีข้อมูลยืนยันเพิ่มเติมก็จะเป็นประโยชน์มากครับ