ผู้เขียน หัวข้อ: ***พระผงนั่งเสือพิมพ์หยดน้ำ รุ่นสร้างโรงพยาบาล ปี 35 " เก๊ " ครับ ***  (อ่าน 4006 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
สวัสดีครับ พี่น้อง
วันนี้มีของเก๊มาให้ชมกันอีกแล้ว
เป็นพระผง นั่งเสือ พิมพ์หยดน้ำใหญ่ รุ่นสร้างโรงพยาบาล ปี 2535 ครับ
ตอนแรกที่ได้มา ก็นึกว่าแท้ครับ ไม่ได้คิดอะไร
พอมีโอกาสมานั่งส่อง นั่งดูดีๆ อ้าว เริ่มเจอลักษณะแปลกๆ
มาดูกันเลยครับ

ด้านหน้า องค์ซ้ายมือ เนื้อหยาบๆฟูๆ สีออกชมพูๆหน่อย องค์ขวามือ เนื้อหยาบๆเช่นกัน สีออกเทาๆ

ด้านหลังครับ องค์ซ้ายมือ(สีออกชมพู)ด้านหลังทำได้ใกล้เคียงของแท้มากๆครับ
ส่วนองค์ขวาก็เป็นยันต์แบบเดียวกัน แต่ขนาดตัวอักขระเล็กกว่าหน่อยนึง

ตอนแรกผมก็เข้าข้างตัวเองครับ ว่าพระแท้  เขาคงไม่เอาพระเก๊มาให้เราหรอก
อีกอย่าง ว่ากันจริงๆเลย พระผงรุ่นนี้ก็ไม่น่าจะหายาก ไม่น่าจะแพงมาก จนต้องปลอมกันขึ้นมา
แต่ทำอย่าวไรได้ ในเมื่อบารมีหลวงพ่อเปิ่นท่านมีมากเหลือเกิน
จนทุกๆวัดทั่วประเทศในช่วงนั้น ต้องนิมนต์ท่านไปร่วมปรกปลุกเสกทุกพิธีไม่เว้นแต่ละวัน
ชื่อเสียงท่านก็ขายดิบขายดี ของปลอมก็ทำออกมาให้เช่าแข่งกับทางวัดเพราะซื้อง่ายขายคล่อง

จุดที่ผมมั่นใจว่า เก๊ ก็คือ ใบหน้าหลวงพ่อของทั้งพระสององค์ ไม่ใกล้เคียงกับของแท้
องค์ขวามือ ใบหน้าและลำตัวหลวงพ่ออ้วนเกินไป แม้จะมีอักขระขอมอยู่ข้างๆตัวเสือเหมือนของแท้ทั้งสองข้างแล้วก็ตาม
ส่วนองค์ซ้ายมือใบหน้าและลำตัวหลวงพ่อเปิ่นก็ผอมไปนิดนึง แถมไม่มีอักขระขอมด้วย

ส่วนด้านหลัง ก็ทำได้ชัดเจนสวยงามดี จนนึกว่าเป็นของแท้เลย
แต่มีจุดแตกต่างไปจากของแท้เหมือนกัน ที่แตกต่างชัดๆคือหางตัว อุ ตัวบนสุดจะสั้นไปหน่อย
และตัว ฤา จะไม่เหมือนของแท้เท่าไหร่ครับ

ที่ผมว่าเป็นของเก๊ ไม่ใช่ทางวัดมาสร้างทีหลัง หรือเป็นรุ่นอื่นๆที่ออกวัดอื่นๆ
ก็เพราะรายละเอียดเหมือนกับรุ่นสร้างโรงพบาบาล ปี 35 ทุกประการ
หากเป็นของวัดบางพระสร้างขึ้นในภายหลังจริงที่พบเจอมาหลายๆรุ่นที่มีการย้อนยุค
ทางวัดก็จะออกแบบให้มีความแตกต่างเป็นคนละรุ่นให้ดูออกกันง่ายๆไปเลย
ผมเลยขอสรุปก่อนว่าเป็นของเก๊ครับ

พระผงพิมพ์นี้ก็เหมือนหลายๆรุ่นของวัดบางพระครับ คือมีทั้งแบบฝังตะกรุดทองคำแท้ๆ (ย้ำว่าต้องทองคำแท้นะครับ)
และแบบโรยพลอยครับ

พี่น้องท่านใดมีของแท้ จะนำมาลงให้ชมเปรียบเทียบจักขอบพระคุณมากๆครับ

บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2557, 01:52:05 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ท่านบางแก้วฟ้า 25;

ออฟไลน์ เทวาฤทธิ์

• ศิษย์มีครู
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล

ขออนุญาตลงภาพครับ