ผู้เขียน หัวข้อ: ^^หลวงพ่อเปิ่น ปี 34 และ 35 เนื้อเงิน ^^  (อ่าน 2909 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
สวัสดีครับ
วันนี้มาดูพระแท้ๆกันบ้างเนอะ
มีแต่ของเก๊ให้ดู เดี๋ยวจะเบื่อกันซะก่อน
วันนี้ขอเสนอสองแบบครับ

แบบแรกคือเหรียญหล่อหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ รุ่นสร้างหอสวดมนต์ปี 2534
องค์นี้เป็นเนื้อเงินเสียด้วย ผมมีพระหลวงพ่อเปิ่นที่เป็นเนื้อเงินกะเขาไม่กี่องค์หรอกครับ
เพราะพระเนื้อเงินมักจะสร้างไม่มาก  
องค์นี้มาพร้อมกล่อง สภาพเดิมๆครับ

ด้านหน้า ผิวมีคราบดำคราบรุ้งบ้างตามอายุการเก็บมา 22 ปี สวยงามไปอีกแบบ ไม่ได้ปรุงแต่งผิวแต่ประการใด
โค้ดและรอยจารครบตามมาตรฐานครับ

ด้านหลัง ยันต์ชัด อักขระติดทุกตัวครับ

แบบที่สอง เป็นเหรียญพระไพรีพินาศ ปี 2535 เนื้อเงินเช่นกันนะครับ
เท่าที่ทราบมา รุ่นนี้จะมีแบบที่เป็นเนื้อทองแดงรมดำ และ ทองแดงกะไหล่ทองอีกด้วย
มองผ่านๆ ไม่ได้ดูด้านหลังก็ไม่รู้เลยว่าเป็นพระหลวงพ่อเปิ่น

ด้านหน้าครับ มีคราบดำ คราบออกไซด์บ้างตามกาลเวลา สภาพเดิมๆ ตอนได้มาก็ไม่มีกล่องครับ

ด้านหลังครับ เป็นพระคาถา "อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ" หรือ หัวใจอิติปิโส
และระบุชัดเจน หลวงพ่อเปิ่น ปี 2535 ครับ

เหรียญไพรีพินาศรุ่นนี้ไม่แน่ใจว่าสร้างเพื่อวัตถุประสงค์ใดนะครับ  รู้แต่ว่าดีแน่ๆครับ
ท่านใดทราบช่วยบอกเป็นวิทยาทานครับ ขอบคณครับ    

บารมีหลงวงพ่อเปิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ