ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจ - พระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือหลังหนุมาน ปี ๔๑  (อ่าน 55972 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

จากที่มีการกล่าวถึงพระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือหลังหนุมาน ปี ๔๑ กันอย่างแพร่หลายว่า

หากด้านหลังเป็นพิมพ์หนุมานถือดอกบัว แสดงว่าเป็นของปลอมของเลียนแบบนั้น

วันนี้จึงนำข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริงจากผู้สร้างพระผงรุ่นนี้มาเล่าสู่กันฟัง ดังนี้..

พระผงรุ่นนี้สร้างขึ้นเมื่อปี ๒๕๔๑ โดยพระมหาสมชาย สทฺธาธิโก จำแนกได้ ๒ พิมพ์ทรง คือ

พิมพ์ทรงที่ ๑ ด้านหน้าตรงเข่าหลวงพ่อเปิ่นด้านขวา จะมีเส้นลายน้ำพาดลงมา ๒ เส้น ส่วนด้านหลังจะเป็นรูปหนุมานถือดอกบัวและห้อยตรีศูล

พิมพ์ทรงที่ ๒ ด้านหน้าตรงเข่าหลวงพ่อเปิ่นด้านขวาจะไม่มีลายน้ำพาดลงมา ส่วนด้านหลังจะเป็นรูปหนุมานไม่ถือดอกบัวและห้อยพระขรรค์

โดยทั้ง ๒ พิมพ์ทรงนี้ จำแนกออกเป็นพิมพ์ใหญ่ (ขนาดใหญ่) และพิมพ์เล็ก (ขนาดเล็ก) อีกด้วยเช่นกัน

(*รายละเอียดเท่าที่หลวงพ่อพระมหาสมชายจำได้มีเพียงเท่านี้)

ดังนั้นหากพบเห็นพระรุ่นนี้ที่ด้านหลังเป็นรูปหนุมานถือดอกบัว ก็อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่าเป็นของปลอมไปซะทีเดียว

(ของปลอมก็มีทำออกมาแล้วเช่นกัน แต่เนื้อหายังทำได้ไม่ใกล้เคียงกับของแท้)

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ข้อมูลประวัติพระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือหลังหนุมาน ปี ๔๑
เรียบเรียงจากการสัมภาษณ์พระมหาสมชาย สทฺธาธิโก (ผู้สร้างพระผงรุ่นนี้)
เมื่อวันอังคารที่ ๑๕ เมษายน ๒๕๕๗ เวลา ๑๗.๐๙ น.
ณ กุฏิพระมหาสมชาย วัดบางพระ จ.นครปฐม

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
วันพุธที่ ๑๖ เมษายน ๒๕๕๗
เวลา ๒๓.๔๘ น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2557, 11:58:28 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ผมเองเข้าใจผิดมาตั้งนาน

แต่ของเก๊มีนะครับ  มีแต่แบบที่ถือดอกบัว

แต่สลับกันคือ  ด้านหน้า เป็นแบบไม่ถือดอกบัว  ด้านหลังกลับถือดอกบัว

แต่เนื้อหา จะแกร่ง ทำเก่า พิมพ์ไม่ชัด

ตามภาพนี้เก๊นะะครับ

อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ samati

• ปัญจมะ
    • อีเมล
....ขอบคุณครับ..ชัดเจนหายลังเลเสียที ...ที่จริงผมก็มีทั้ง2พิมพ์นั่นแหละครับ แต่ลงรูปยังไม่เป็นเลยไม่ได้โพสต์ลงถามให้มั่นใจ พิมพ์หนุมานถือดอกบัวของเก้ผมก็มีไว้ดู ซึ่งดูเนื้อและความสวยงามของเส้นสายถือว่ายังห่างของแท้อยู่พอสมควร..

ออฟไลน์ แก้วมณีโชติ

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ รู้ข้อมูลลึก รู้จริง มีที่มาที่ไปอ้างอิง อย่างนี้สิของจริง  :015:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ผมเองเข้าใจผิดมาตั้งนาน

แต่ของเก๊มีนะครับ  มีแต่แบบที่ถือดอกบัว

แต่สลับกันคือ  ด้านหน้า เป็นแบบไม่ถือดอกบัว  ด้านหลังกลับถือดอกบัว

แต่เนื้อหา จะแกร่ง ทำเก่า พิมพ์ไม่ชัด

ตามภาพนี้เก๊นะะครับ

ขอบคุณมากครับ เนื้อพระยังกับพระร้อยปีเลยนะครับ  :095: :095: :095:

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน