ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อนๆครับ เผื่อมีไอเดียดีๆครับ  (อ่าน 1454 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

ทำเองก็ได้นะครับ...
อุปกรณ์
1.ภูกันขนาดกลาง ตัดปลาย ไว้ปัดทอง
2.สีทอง กระป๋องเล็ก สีน้ำมัน
3.สีเขียวกากเพชร สีวิทยาศาสตร์ กันน้ำ
4.ทองคำเปลว 50 แผ่น.
มาเริ่มกันเลยครับ.....ลงสีทองที่องค์พระหลวงพ่อเปิ่น เฉพาะจีวรท่านนะครับ ลำตัวองค์ท่านไม่ต้องลงสีนะครับ. แล้วนำไปตากลมให้แห้งพอหมาดๆแบบว่าแตะแล้วสีไม่ติดนิ้ว. ค่อยๆเอาทองคำเปลวปิดที่ส่วนที่ทาสี
ปิดไปให้ทั่วนะครับ...ไม่ต้องกล้วว่าจะเลอะ เดี๋ยวเราค่อยล้างออกครับ.
เมื่อปิดทองคำเปลวทั่วองค์พระแล้ว...ขั้นตอนต่อไปคือการรีดทองคำเปลว
ให้เรียบตึง...โดยใช้ภูกัน ชุบน้ำ แล้วค่อยๆไล้ให้ทั่วตรงที่ปิดทองนะครับ..
เมื่อปัดและไล้องค์พระได้เรียบตึง สวยงามแล้ว...ส่วนเกินที่เลอะทองเปลว ค่อยๆเอาภูกันไล้ออกครับ.

ขั้นต่อมาเราก็มาทำที่ผ้าทิพย์ของท่าน....ค่อยเอาภูกันขนาดเล็กนะครับ...
ค่อยๆลงสี ให้ทั่ว พอแห้งแล้ว สีจะออกมาสวยงามมากครับ ออกกากเพชร
ต้องใจเย็นๆนะครับ...อย่ารีบ หรือใจร้อน พระท่านจะออกมาไม่สวยนะครับ.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับ ชอบมากๆๆเลยพี่ :015: :015: :015: :015: :015: ต้องหาเวลาทำตามบ้างแล้วหละ  :002:

ขอบคุณมากๆครับสำหรับไอเดียเจ๋งๆที่นำมาฝากกัน :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Ariko

• ตติยะ
สวยมากเลยครับ วิธีนี้ผมเคยเห็นพี่ผมเค้าทำตอน จตุคาม ดัง อยู่เหมือนกัน นั่งปัดทองกันน่าดูครับช่วงนั้น  :005: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2557, 10:50:17 โดย Ariko »
เมื่อความโกรธกระทบใจ อย่าแลกสิ่งที่สวยงามในชีวิต กับความสะใจไม่กี่วินาที

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไอเดียเจ๋งดีครับขอบคุณครับ :016: :015:

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
สุดยอด