ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ "จิต ตก" หรือ ทำอะไรก็ไม่ค่อยโล่ง จิตใจมันวิตก กังวล สักได้ไหมครับ  (อ่าน 2416 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^น้าเจิด^โซลินอยล์^

• จตุตถะ
    • อีเมล
น้องชายผม เป็นคนที่มีแต่ความวิตกกังวลครับ ทำอะไรก็ไม่ค่อยขึ้น เป็นคนค่อนข้างขี้ขลาด ชอบหนีปัญหา ถ้าจะเสริมกำลังใจด้วยการสัก (เค้าอยากสักครับ) จะสักลายอะไร พุทธคุณด้านไหนครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หนุมาน ขันอาสา กล้าหาญชาญชัย  :-*

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ผมก็เป็นคนวิตกครับ บางครัง้คิดไรไม่ออก เลยอ่านธรรมมะ ก็ดี ขึ้นเหมือนกันครับ 555555

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สัก นี่ไม่ใช่ สักแล้ว ไปต่อยตีใครเขานะครับ เพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจ ครับ  ;D

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ทุกอย่างจิตเป็นตัวกำหนด..จิตไม่แข็งใจไม่สู้.สักยันต์อาจจะช่วยได้น้อยครับ  สักเสือไปเลยครับ...

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
น้องชายผม เป็นคนที่มีแต่ความวิตกกังวลครับ ทำอะไรก็ไม่ค่อยขึ้น เป็นคนค่อนข้างขี้ขลาด ชอบหนีปัญหา ถ้าจะเสริมกำลังใจด้วยการสัก (เค้าอยากสักครับ) จะสักลายอะไร พุทธคุณด้านไหนครับ

สักไปก็ช่วยอะไรไม่ได้ เสริมสร้างกำลังใจได้ ก็แค่สักพักหนึ่ง  ต้องให้ไปฝึก เข้ากรรมฐานฝึกจิต เพราะกรรมฐานเป็นยารักษาจิตใจให้เข็มแข็ง
ประกอบไปด้วย ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา  เมื่อได้ระดับหนึ่งแล้วจะเป็นคนที่มีจิตใจเข็มแข็ง ประกอบไปด้วย เมตตา กรุณา มทิตา อุเบกขา พอ
สมควร มีปัญญา แก้ปัญหาให้ตนเองได้ ไม่หนีปัญหา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
เดี๋ยวนี้ผมก็เป็นคนโครตขี้ระแวง? รู้สึกว่าจะไปไหนก็จะมีอต่คนด่าคนว่า  หมายถึงตามแถวบ้านนะครับ  พวกปากชาวบ้านอ่ะครับ  มันทำให้ผมมันเศร้าหมองและเครียดกับคำพูดคนอื่นได้อ่ะครับทั้งๆที่อยากทำเป็นไม่สนใจแต่อดคิดไม่ได้ครับทุกข์ใจ?เหมือนกันครับ? คนเคยผิดพลาดดรอปเรียนแค่ปีเดียว  คนนินทากันให้พรึบ  ก็เงี้ยแหล่ะครับ  คนรักเท่าผืนหนังแต่คนชังเท่าผืนเสื่อ เดี๋ยวนี้ผมเหมือนเป็นคนทำอะไรก็ไม่ค่อยขึ้นเหมือนกันครับ? พอทำอะไรจะดีก็ล่วงลงมาอีกแล้ว ผิดกลับเมื่อก่อน ไม่ทราบเป็นที่กรรมเก่าหรือเปล่าก็ไม่รู้? แต่ในใจก็คิดว่าเป็นกรรมเก่าที่เคยได้ทำมา? เพื่อคิดปลง? จะได้ไม่ทุกข์ใจมากครับ? แต่บางครั้งไปวัดไปพบหลวงพี่ท่านที่สักให้เราหรือไปไหว้หลวงพ่อ? ก็ทำให้สบายใจขึ้นเยอะครับ
ไม่งั้นก็? ทำแบบพี่โยคีบอกอ่ะครับ? อ่านหนังสือธรรมมะ? เพราะในหนังสือจะมีคำสอนที่สามารถปลอบประโลมจิตใจ? เราให้ดีขึ้นได้ครับ? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2551, 09:13:07 โดย ~~ปัง-คุง~~ »

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ^น้าเจิด^โซลินอยล์^

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ก้ให้ ปฏิบัติตัว ตาม พรหมวิหารสี่ครับ เมตตา กรุณา มทิตา อุเบกขา ที่จะสักคงเป็นช่วยให้มีกำลังใจ เป็นที่ยึดเหนี่ยวครับ .... สักหนุมาน ตามที่แนะนำ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
พยายามอย่าคิดมาก ปล่อยๆมันบ้าง จะคิดทุกเรื่องมันก้อไม่ได้ แล้วก้อลองหาเทปธรรมมะฟังดูนะ จิตจะได้สงบ :)
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ ภานุวัฒน์

• ตติยะ
  • มีของดี ทำดี แล้วจะได้ ดี
    • MSN Messenger - gangster_poppylove_74@hotmail.com
สวดมนต์ ครับ ทำจิตใจให้ สงบ อ่า แน่นอนที่สุด

นั่งสมาธอย่านั่งหลับเปงพอ