ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามกิน "ฟัก"  (อ่าน 4262 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ห้ามกิน "ฟัก"
« เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 11:44:25 »
รวมถึง ฟักทองด้วยไหมครับ
ถามอีกนิดนะครับ การไปสักที่วัดบางพระ เมื่ออาจารย์สักแล้วเป่าแล้ว ต้องให้เจ้าอาวาส เป่าครอบให้อีกครั้งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 12:42:01 »
สายวัดบางพระ ไม่ได้ห้ามกินฟัก
ยกเว้น เวลาฟักต้ม ร้อนๆอย่ากิน เดี่ยวปากพอง
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 12:50:41 »
น่าจะห้ามกินมะเฟือง มะไฟ น้ำเต้า แค่นั้น นะครับ อิอิ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย !

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 04:20:51 »
ฟัก อร่อยดีนะครับ  :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 07:43:10 »
เคยถามหลวงพี่แป๊ว ท่านก็บอกว่าไม่ได้ห้ามอะไร แต่ผมก็ไม่ทานครับ ^^"
อีกประเด็น ก็แล้วแต่ครับ แต่ให้ อ.อางค์ ลงให้อีกทีก็ดีครับ จะได้ไปกราบหลวงพ่อด้วยครับ :002:

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 09:52:34 »
ฟักทอง กินได้จ้า กินไปเถอะ อร่อยดี  :002:
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 07:07:12 »
ท่านว่ายังงัย ก้อแค่นั้นล่ะครับ คิดมากไปน่า

ป.ล.ห้ามกินฟักดิบ เพราะจะติดคอ อิอิ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 09:09:04 »
ห้ามครับ ถ้านับถือทางสายคงกระพัน ห้ามกินฟักเด็ดขาด คนรุ่นก่อนเล่าให้ฟัง น่าจะเป็นส่วนจริง แต่เป็นฟามเชื่อส่วนบุคคลนะ ส่วนผมไม่กินแน่ๆๆๆๆ อิอิอิอิ :069:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 09:15:48 »
คืออย่างนี้ครับ ประเด็นเริ่มแรกของการห้ามกินฟัก เนื่องมาจากว่า ทางภาคเหนือ เวลาเค้าจะทำยาสั่ง? (กรรมวิธียุ่งยากพอสมควร วิธีสุดท้ายคือ นำยาสั่งที่ผสมสูตรเสร็จไปใช้ปลูกฟักอ่ะครับ พอได้ฟักมา ก็นำฟักนั้นไปให้คนที่เราต้องการจะทำร้ายเค้ากิน ฯ ประมาณนี้ เท่าที่เคยได้ยินจากพระเกจิอาจารย์มา )? จึงเป็นที่มาของการ "ห้ามกินฟัก" ครับ :001:

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ห้ามกิน "ฟัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พ.ค. 2551, 12:55:12 »
สำหรับตัวผมไม่กินฟัก น้ำเต้า อาหารในงานศพ อาหารเส้นผี อาหารว่ายเจ้า และอื่นๆแบบคนโบราณเข้าถือครับ บางอย่างอาจทำไม่ได้เพระสมัยนี้ตึก- สะพานมันเยอะแต่อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ  แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือใจเรา ว่าเราศรัทธาในครูบาอาจารย์ของเราแค่ไหน นั้นและคือสิ่งสำคัญ  (แต่สำหรับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆคนอื่นผมไม่รู้) :090:    :093: :093: :093: :093: :093:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ ศิษย์9จังหวัด30พระอาจารย์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พ.ค. 2551, 01:07:25 »
? ข้อห้ามอย่าไปสนใจเลยครับ ขอให้เรานับถือพระอาจารย์ เราก็พอครับ ข้อห้ามถ้าเราไม่รุ้ไว้ก็จะดีครับ เพราะไม่รู้ย่อมไม่ผิด หูเห่าเลื้องลงในน้ำคล่ำ เพระมันไม่รู้ ลอดใต้ถุนบ้าน ยังไง ก็กัดคนตายเหมือนกัน :006:
โอม มหาละลวย...

เมตตามหานิยม และ เมตตามหาเสนห์ ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันมากที่สุด อยู่คง รองลงมา พระเครื่อง เครื่องลางแทนได้แล
ทุกอย่างสำคัญที่จิตและเจตนานะครับ

ผมยังตามหาพระอาจารย์ และบุญและทำนุบำรุง เผยแพร่ ศาสนาพุทธ จนกว่าจะหมดลมหายใจ~*

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พ.ค. 2551, 03:16:41 »
สำหรับตัวผมไม่กินฟัก น้ำเต้า อาหารในงานศพ อาหารเส้นผี อาหารว่ายเจ้า และอื่นๆแบบคนโบราณเข้าถือครับ บางอย่างอาจทำไม่ได้เพระสมัยนี้ตึก- สะพานมันเยอะแต่อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ? แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือใจเรา ว่าเราศรัทธาในครูบาอาจารย์ของเราแค่ไหน นั้นและคือสิ่งสำคัญ? (แต่สำหรับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆคนอื่นผมไม่รู้) :090:? ? :093: :093: :093: :093: :093:

สวยดี ครับ แฮะๆๆๆ ของ colt ปะครับ รุ่นนี้มะเคยเหง ครับ รุ่นไรเหยอครับ  ผิดพลาดประการใดขอบคุณ ครับ
ผมนักนิยม  ของ colt  ครับ