ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามทางไปวัดหน่อยครับ  (อ่าน 1610 ครั้ง)

ออฟไลน์ gilardino

• ตติยะ
รบกวนถามทางไปวัดหน่อยครับ
« เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 08:16:06 »
คือผมอยู่ ตจว จะลงกทม กะว่าจะไปบูชาวัตถุมงคลที่วัดบางพระ  เลยอยากจะทราบทางครับ ว่าต้องนั่งรถ สายไหน รถอะไร ถึงจะสะดวก รบกวนหน่อยนะครับ
ถ้าเริ่ม จาก อนุสวรีย์ชัยสมรภูมิ ต้องนั่งรถเมล์สายไหน ยังไง ต้องลงที่ไหนและต่อ สายไหน ใช้เวลา นานเท่าไหร่ครับ  หรือว่าจะนั่งรถทัวร์มีรถผ่านมั้ยครับแล้วค่อยไปต่อเอา
จาก หมอชิต หรือรถเมล์ดีครับ อันไหนสะดวกกว่ากัน ไม่ชำนาญครับ คนบ้านนอกครับรบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนถามทางไปวัดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 12:59:03 »
จากหมอชิตมีรถตู้ไปสายใต้ใหม๊ใหม่(ประมาณ20-30นาที)ครับ แล้วค่อยไปต่อรถทัวร์กรุงเทพ-นครปฐม ลงแยกท่านาครับ(30-45นาที) แล้วก็เดินข้ามถนนไปรอรถโดยสารที่แยกเข้านครชัยศรี อาจจะรอนานหน่อยแล้วแต่จังหวะ รอรถที่เขียนข้างหน้ารถว่าบางพระ(30-40นาที)ค่าโดยสารจำไม่ได้ครับ ผมไปจากกรุงเทพฯก็ใช้เวลานานพอควร แนะนำให้ออกจากกรุงเทพฯแต่เช้ามืด

ป.ล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
ตอบ: รบกวนถามทางไปวัดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 08:00:17 »
เดินทางไปบางพระไม่ยากเลย มีรถถึง ทั้งขาไปขากลับ
ถ้าไปจากหนองแขม  ปรกติ จะมีรถสายใต้ (เก่า) วิ่งเส้นนครปฐม   อยากให้ไปขึ้นรถทัวร์ สายนครปฐม สายราชบุรี มักจะผ่านแยกท่านา
ค่ารถที่จะไปลงแยกท่านา หรือ โลตัสนครปฐม ประมาณไม่เกิน 30 บาท  แจ้งประเป๋าว่าลงแยกท่านา 
ถ้ารถขึ้นสะพานโค้งๆ  วนลงทางขวา ก็ให้เตรียมตัว จะอยู่ประมาณสะพานลอยที่ สาม ก็จะถึงแยกท่านา
ลงรถ เดินข้ามสะพานลอย มุ่งหน้าไปทางแยก มีสัณญานไฟเขียวไฟแดง  เดินข้ามไปตรง ที่มีคิวรถตุ๊กๆ รถมอเตอร์ไซด์วิน  และเดินเข้าไปหน่อยจะเป็นป้ายรถเมลล์
- ถ้าเหมารถตุ๊กๆไป ค่ารถถึงวัดเลยประมาณ 100-120 บาทแล้วแต่ต่อรอง  เดินทางประมาณ 20 นาที
- ถ้าเหมามอเตอร์ไซด์ไป 80- 120 บาท แล้วแต่ต่อรอง  เดินทางประมาณ 15 นาที
- ถ้ารอรถเมล์แดง ให้ขึ้นคันที่มีป้ายบอกว่า ไปบางพระ  ค่ารถไม่เกิน 20 บาท เดินทางประมาณ ครึ่งชั่วโมง แล้วแต่ว่ารถหวานเย็นขนาดไหน ปรกติเขาจะขับช้า

ไปถึงวัดให้ไปกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่นที่กุฏิใหญ่ก่อน  การเดินสายสัก 

ขากลับ ถ้าไม่มีรถส่วนตัว ให้รอรถเมลล์แดง ที่ผ่านหน้าวัด ไปลงแยกท่านา
หรือ บอกเขาว่าจอดที่คิวรถตู้   แถวใกล้ๆปากทางจะมีคิวรถตู้ สุดระยะที่ พาต้าปิ่นเกล้า   ก็หาทางกลับบ้านกันเองต่อ ไปหนองแขม ไม่น่าจะยาก เพราะรถเมลล์ผ่านเยอะมาก
ถ้าต้องการกลับฝั่งกรุงเทพ  ให้ลงแยกท่านา เดินมาร้านขายน้ำ ตรงตีนสะพานลอย จะติดป้ายว่ามีรถตู้ไปจตุจักร
บอกเจ๊เจ้าของร้านว่า จะไปรถตู้ เขาจะโทรบอกคิวรถตู้ สายนครปฐม ให้เว้นที่ให้เรา ที่นึง  ค่ารถประมาณ 60 บาทถึงอนุสาวรีย์ชัย หรือจะเลยไป จตุจักรหมอชิต ก็แจ้งเขาไป

ข้อมูลจากกระดานเก่า  ขอบคุณ :100: :100:
ใจเป็นนาย   กายเป็นบ่าว

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 08:25:28 »
อิ อิ
รับรองว่าท่านจะอดใจไม่อยู่ น่าจะได้มาเพียบ ในตู้มีแต่ของดีๆท้างน้าน
สอบถามหลวงพี่เชษที่อยู่หลังตู้วัตถุมงคลได้เลย
รุ่นไหน สร้างเมื่อไหร่ ทันหรือไม่ทันหลวงปู่
หลวงพี่เชษท่านใจดีครับ