ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบบ้างครับ  (อ่าน 6410 ครั้ง)

ออฟไลน์ tigerjumper

• จตุตถะ
    • อีเมล
ใครพอทราบบ้างครับ
« เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 03:32:02 »

ผู้รู้ท่านใดทราบช่วยตอบทีนะครับว่านี่คือสิ่งใด เพื่อนผมเขาได้มา (คาใจมาก) และคนที่ให้ได้บอกว่าเป็นพระกรุไรซักอย่าง

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ใครพอทราบบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 03:33:57 »
เพิ่มเติมนะครับ ลักษณะด้านหน้าและด้านหลังจะคล้ายกันต่างกันตรงที่ด้านหน้าจะมีลักษณะเป็นสีทอง ส่วนด้านหลังเป็นสีมืดทึบ ๆ ครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 04:31:34 »
ท่านว่า พิมพ์งบน้ำอ้อย  มีหลายสำนัก หลายเนื้อด้วยครับ
เป็นเนื้อดินก็มี เนื้อตะกั่วก็มี
ดูแล้วคล้ายของสุพรรณบุรีนะครับท่าน 

ทำไมจึงเกี่ยวกับ งบ
ทำไมถึงเกี่ยวกับน้ำ
และทำไมเกี่ยวกับ อ้อย ด้วย
อันนี้บางแก้วฟ้าไม่ทราบครับ อิ อิ 

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 07:52:35 »
ก็ดูดีน่ะแต่ไม่รู้จัก  :005: :005:
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 08:54:42 »
ที่ดังๆ ก็รู้สึกว่าคือ หลวงพ่อยิ้ม  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 09:31:46 »
ครับ พระพิมพ์งบน้ำอ้อยครับ แต่ที่มาไม่ทราบเช่นกันครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 11:40:28 »
ถ้าพระพิมพ์นี้ไม่ผิดเพี้ยนแน่นอนครับ พระงบน้ำอ้อย  ถ้าเป็นพระกรุแถวๆสุพรรณ ขนาดจะประมาณเหรียญ 1 บาท ไปหาเหรียญ 2 บาท ไม่เกินนี้ครับ  พระกรุแถวสุพรรณที่ผมเห็นจัเนื้อตะกั่วพันปีซะส่วนใหญ่นะครับ  แต่เห็นรุ่นนี้ออกสีทองแดง อาจจะเป็นทองสัมฤทธิ์ หรือไม่ก็ทองแดงครับ

ไม่ทราบว่าได้มาแถวไหนครับ เผื่อว่าข้อมูลจะได้แคบลงอีกหน่อยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 07:50:39 »
หลวงพ่อเนียมก็สร้าง หลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาวก็สร้าง นะท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 06:03:30 »
ลักษณะแบบนี้พระงบน้ำอ้อยแน่นอนครับ
แต่ผมไม่รุ้ว่าของที่ไหนแหะๆ
เท่าที่พอทราบ ก็มีหลวงปู่เนียมวัดน้อย อาจารย์ของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
พระของท่านส่วนมากจะเป็นเนื้อชินตะกั่วครับ แล้วก็หลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด อยุธยา
ท่านสร้างพระงบน้ำอ้อยด้วยเนื้อดินเผา ของหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาวก็จเป็นเนื้อทองผสมครับ   
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 08:31:44 »
ต้องขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่มาช่วยคลายข้อสงสัยนะครับ
ในส่วนของข้อมูลนั้น เพื่อนผมก็ได้มาเท่านี้จริง ๆ
มีใครพอจะทราบมั๊ยครับว่าทำไมถึงเรียกว่าพระงบน้ำอ้อย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 08:35:18 »
ลักษณะแบบนี้พระงบน้ำอ้อยแน่นอนครับ
แต่ผมไม่รุ้ว่าของที่ไหนแหะๆ
เท่าที่พอทราบ ก็มีหลวงปู่เนียมวัดน้อย อาจารย์ของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
พระของท่านส่วนมากจะเป็นเนื้อชินตะกั่วครับ แล้วก็หลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด อยุธยา
ท่านสร้างพระงบน้ำอ้อยด้วยเนื้อดินเผา ของหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาวก็จเป็นเนื้อทองผสมครับ   

ข้อมูลแน่นจ้า เดี๋ยวไว้ลงให้ดูมั่ง เนื้อดินเผา หรือเนื้ออิฐ นี่ล่ะครับ สีออกส้มๆ  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 09:27:29 »
ต้องขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่มาช่วยคลายข้อสงสัยนะครับ
ในส่วนของข้อมูลนั้น เพื่อนผมก็ได้มาเท่านี้จริง ๆ
มีใครพอจะทราบมั๊ยครับว่าทำไมถึงเรียกว่าพระงบน้ำอ้อย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :054:

งบน้ำอ้อย คนรุ่นใหม่ๆคงจะไม่ค่อยได้เห็น (ผมก็ยังไม่แก่นะค๊าบ)น้ำตาลงบ เป็นแผ่นกลมๆ ทำมาจากน้ำอ้อยเคี้ยวจนเหนียว

หยอดลงในแบบที่ทำมาจากตอกขดเป็นกลมๆ เหมือนฝาโหลขนม สีจะออกเขียวคล้ำๆ

ไม่เหมือนน้ำตาลปึกที่ทำมาจากน้ำที่ได้จากงวงมะพร้าว หรืองวงตาล ที่ไม่หยอดใส่แบบ เลยเป็นแบนๆ

และเนื่องจากพระมีลักษณะติดกันจนเป็นวงกลมเหมือนงบน้ำอ้อย เลยเรียกพระแบบนี้ว่าพระงบน้ำอ้อย..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕