ผู้เขียน หัวข้อ: วันจม และฟู ประจำเดือนหนึ่งๆ  (อ่าน 5556 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
โบราณนิยมใช้ และถือในการทำพิธีต่างๆ และการยาตราจากที่อยู่ ประจวบกับวันจมถือว่าเลว ประจวบกับวันฟูถือว่าดี ถ้าท่านควรทราบไว้ดังนี้
เดือน 5     วันพฤหัสบดี     เป็นวัน   จม     วันอาทิตย์        เป็นวัน   ฟู
เดือน 6     วันอาทิตย์       เป็นวัน    จม     วันอังคาร        เป็นวัน    ฟู
เดือน 7     วันจันทร์         เป็นวัน    จม     วันพฤหัสบดี    เป็นวัน    ฟู
เดือน 8     วันอังคาร        เป็นวัน    จม     วันศุกร์           เป็นวัน    ฟู
เดือน 9     วันพุธ            เป็นวัน    จม     วันเสาร์          เป็นวัน    ฟู
เดือน 10   วันพฤหัสบดี    เป็นวัน    จม     วันอาทิตย์       เป็นวัน    ฟู
เดือน 11   วันศุกร์           เป็นวัน    จม     วันเสาร์          เป็นวัน    ฟู
เดือน 12   วันเสาร์          เป็นวัน    จม      วันอังคาร       เป็นวัน    ฟู
เดือน 1     วันอาทิตย์       เป็นวัน    จม     วันพุธ           เป็นวัน    ฟู
เดือน 2     วันจันทร์         เป็นวัน    จม     วันพฤหัสบดี    เป็นวัน    ฟู
เดือน 3     วันอังคาร        เป็นวัน    จม     วันศุกร์           เป็นวัน    ฟู
เดือน 4     วันพุธ            เป็นวัน    จม     วันเสาร์          เป็นวัน    ฟู

ส่วนเวลาจะดีหรือเลวมากหรือน้อยเพียงใดนั้นโปรดดูในยามอุบากอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: วันจม และฟู ประจำเดือนหนึ่งๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ม.ค. 2552, 11:03:55 »
ดูฤกษ์ยาม..จะไปออกศึกที่ไหนกันจ๊ะพ่อรูปหล่อ  37;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: วันจม และฟู ประจำเดือนหนึ่งๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ม.ค. 2552, 11:27:02 »
ดูฤกษ์ยาม..จะไปออกศึกที่ไหนกันจ๊ะพ่อรูปหล่อ  37;
^^" พอดีไปค้นหนังสือเก่าๆมาหน่ะครับ เป็นหนังสือของร้านขายยาแห่งหนึ่งที่พิมพ์แจกในช่วงเทศกาลปีใหม่ตั้งแต่ปี 2528 แหนะครับ
ประกาศสงกรานต์ พ.ศ.2528
   ปีฉลู จุลศักราช 1347 พุทธศักราช 2528 วันที่ 13 เมษายน เวลา 20 นาฬิกา 6 นาที 0 วินาที เป็นวันมหาสงกรานต์ นางสงกรานต์ชื่อ มโหธรเทวี ทรงพาหุรัตน์ทัดดอกสามหาว เครื่องประดับแก้ว นิลรัตน์ ภักษาหาร เนื่อทราย พระหัตถ์ขวาทรงจักร์ พระหัตถ์ซ้ายทรง ตรีศูร เสด็จไสยาศน์ลืมเนตร มาบนหลังนกยูง
   วันที่ 16 เมษายน เวลา 00 นาฬิกา 03 นาที 36 วินาที เปลี่ยนจุลศักราชใหม่เป็น 1347
  ปีนี้วันพฤหัสบดีเป็นวันธงไชย               วันอาทิตย์เป็นวันอธิบดี
  วันพุธเป็นอุบาทว์                             วันอังคารเป็นวันโลกาวินาศ
      เกณฑ์ฝนตกทั่วจักรวาล 400 ห่า ตกในจักรวาล 160 ห่า ตกในมหาสมุทร 80 ห่า ตกในหิมพานต์ 120 ห่า ตกในพื้นที่มนุษย์โลก 40 ห่า
      น้ำมีปริมาณมาก ฝนทราม นาคให้น้ำ 1 ตัว
      เกณฑ์น้ำชื่ออาโป เกณฑ์ธัญญาหารชื่อ ปัจฉิม ข้าวกล้าในภูมินาจะได้ผล 1 ส่วน เสีย 5 ส่วน

ยังพอมีฤกษ์ยามอื่นอีกพอสมควรครับ ไว้ว่างๆจะนำมาลงไว้ให้ได้ศึกษากันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ม.ค. 2552, 12:35:04 »
ขอบพระคุณท่านสิบทัศน์มากนะครับ

แต่ผมขอเสริมสำหรับผู้ที่ศึกษาใหม่นะครับเพราะผมได้ยินจากปากของครูบาอาจารย์มาว่า

"ถึงวันที่ฤกษ์ยามงามดี  เป็นวันฟู  แต่หากผู้กระทำได้ทำการผิดศีล ผิดทำนองครองธรรมเสียแล้ว  การกระทำอะไรก็ไม่เป็นผล   

แต่ถ้าหากวันนั้นเป็นวันฤกษ์อุบาท โลกาวินาศ  เป็นวันจม  แต่ผู้กระทำนั้น ได้กระทำถูกทาน  ศีล  ภาวนา  การกระทำนั้นก็จักเกิดประโยชน์อย่างยิ่งได้"

ผมเคยอ่านจากหนังสือของหลวงพ่ออะไร จำไม่ได้แล้วครับ  เนื้อความประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณท่านสิบทัศน์สำหรับข้อมูลดีๆอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ม.ค. 2552, 10:11:13 »
ขอบคุณมากครับ  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ม.ค. 2552, 10:57:46 »
เดี๋ยวไปฝากตัวเป็น ศิษพี่เก่งและครับ    ขอบคุณข้อมูลมาก ครับ แน่นดี ครับ           

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 09:31:06 »
เป็นความรู้ดีครับ ขอบคุณ :054:
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 12:25:52 »
ถ้าสะดวก น่ารักษาแนวปฎิบัติไว้ครับ  ขอบคุณมากครับ