ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูสมเด็จเกศไชโย องค์นี้หน่อยครับ  (อ่าน 6460 ครั้ง)

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเพิ่งได้มาจากญาติผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่จังหวัดอ่างทอง แต่องค์นี้คงไม่ใช่รุ่นเก่า แต่ผมไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่าครับ หรือใครพอจะมีความรู้รายละเอียดเพิ่มเติมก็ชี้แจงได้นะครับ :090:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ด้านหลังครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อีกมุมนึงครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ฟอมดีมากเลย ครับ ...แต่อาจเป็นรุ่นหลังนะครับ เนื้อหาและมวลสาร ถือว่าแหล่ม ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอสอบถามนิด ครับ ... พระองค์นี้ เลี่ยมแบบเปิดมาก่อนหรือป่าว ครับ  อยากได้ข้อมูลนิด

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ขอวิจารณ์นะครับ องค์นี้เนื้อไม่ได้นะครับ ผมว่าอาจจะเป็นรุ่นหลัง
แต่ดูจากพิมพ์และเนื้อผมว่าก็พยายาม เลียนพิมพ์
คือไม่ใช่รุ่นแรกแน่ๆ และพยายามทำเนื้อและพิมพ์ลักษณะนี้ ผมตีว่าไม่ชอบครับ
เรื่องเนื้อผมมีองค์ครูให้เปรียบเทียบ ถ้าผมกลับบ้านสงกรานต์จะถ่ายของพ่อมาเทียบให้ชมนะครับ องค์ติดรางวัลชมเชยงานที่งามวงวานศ์ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ดูไม่เป็นครับ  :075:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมดูเป็น สมเด็จเกศไชโย  7 ชั้น (รุ่นนิยม ) รุ่นสร้างเขื่อน ครับ  สร้างเมื่อปี 2495 

มีผงผสมมวรสาร เกศไชโย ที่แตกหัก เอามาบด ทำเป็นรุ่นนี้ครับ ผสมอยู่

ส่วนจะแท้ไม่แท้  ราคาเท่าไร  อันนี้ ผมไม่ทราบจริงๆเลยครับ

แต่ผมดูว่า ดี ครับ  :016:ในสายตาผมน๊ะ อย่าเอาเป็นมาตราฐาน กันน๊ะครับ :001:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอสอบถามนิด ครับ ... พระองค์นี้ เลี่ยมแบบเปิดมาก่อนหรือป่าว ครับ  อยากได้ข้อมูลนิด
ใช่ครับ องค์นี้เลี่ยมแบบเปิดมาก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 2552, 07:27:37 โดย aehjomthong »

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
สงสัยไม่น่าจะดีมั้งพี่น้องครับ :093:
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย