ผู้เขียน หัวข้อ: วัตถุมงคลลง ยันต์นาฬาคิริง หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ  (อ่าน 3093 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สวยมากครับ ..  :114:

หนังช้างที่นำมาประกอบพิธี ใช้เหล็กตอก จนพรุนเลยครับ  :016:

ด้านซ้ายมือคือหนังช้างที่นำมาทำ ด้านขวาคือหนังช้างตัวเดียวกันนี่เองแต่ไม่ได้นำมากตอกหนัง

ถ้านำมาตอกตอนนี้คงเป็นขึ้เถ้ากันไปแล้วครับ แบบนั้น ผมจับดูแข็งโป้กมากๆ ครับ.....  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2552, 11:44:48 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
แปลกดีนะครับท่านโจร
ภาพแรกดูยังไง ก็ไม่เหมือนหนังช้าง ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย
ว่าแต่ หนาขนาดนั้น ตอก ได้งัยเนี่ย 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
แปลกดีคับน่าสนจัย

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดูขลังดีครับ การจารทำยังไงครับ หนังช้างเนี้ยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่านโจร เค้าว่าหนังช้างของหลวงพ่อพุฒเสน่ห์แรงใช่เล่นนะครับ  :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ติดตัวเวลาไปเที่ยวป่า น่าจะดีครับ  มีหนังพี่ใหญ่ไปด้วยแบบนี้  อุ่นใจ   :005:  :005:

ที่วัดยังพอมีให้บูชาไหมครับ ท่านโจร

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ในสมัยพุทธกาล  ครั้นเมื่อพระเทวทัตคิดปองร้ายต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้า   พระเทวทัตได้สั่งให้คนปล่อยช้างสารทีกำลังตกมัน มีชื่อว่านาฬาคีรี  เพื่อให้วิ่งเข้ามาทำร้ายพระพุทธเจ้า แต่เมื่อช้างมาถึงก็ไม่ทำร้าย  ด้วยบารมีที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้บำเพ็ญเมตตาบารมี  เมตตาอุปะบารมี เมตตาอุปะปรมัตถบารมี  จึงถือเป็นบทที่เอาชนะสัตว์ร้าย

นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง
เมตตัมพุเสกะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

คำแปล ช้างตัวประเสริฐชื่อนาฬาคีรีเป็นช้างเมามันโหดร้ายเหมือนไฟไหม้ป่า
มีกำลังเหมือนจักราวุธและสายฟ้า   องค์พระจอมมุนี(พระพุทธเจ้า) ก็เอาชนะได้ด้วยเมตตาบารมี
ด้วยเดชะอันนี้ ขอชัยมงคลจงมีแก่เรา

*เต   เวลาพระสวดท่านจะใช้   ภะวะตุ  เต  คือให้พรแก่ญาติโยม

แต่พอเราสวดเอง  ให้สวด ภะวะตุ เม  คืออธิษฐานต่อตัวเราเอง

บทสวดนี้อยู่ในบทสวดหนึ่งในบท พาหุง  ครับ

สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2552, 10:03:01 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
แหมได้ของดีมาอีกแล้ว ไม่เช่ามาฝากกันบ้างเลยนะจ๊ะ งอนแล้วนะเนี่ย 34;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
มีของดีเยอะจังนะครับท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แหมได้ของดีมาอีกแล้ว ไม่เช่ามาฝากกันบ้างเลยนะจ๊ะ งอนแล้วนะเนี่ย 34;

จ้าเจ๊ ทีหลังสะกิดหัวไหล่เลย เดี๋ยวจัดให้  :095:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
แปลกดีค่ะ..

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....