ผู้เขียน หัวข้อ: พระหลวงพ่อทวด วัดช้างไห้ พิมพ์หลังเตารีดใหญ่ปั๊มซ้ำ  (อ่าน 12492 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล

...
                   พระรุ่นนี้เป็นพระที่ถูกสร้างขึ้นพร้อมๆกับหลังเตารีดพิมพ์ใหญ่บล๊อคต่างๆในปี 2505 แต่พระเหล่านี้ คือพระที่เมื่อผ่านการหล่อแล้วความสมบรูณ์ในพิมพ์ทรงมีปัญหา กล่าวคือ บางองค์หล่อออกมาเบลอ บางองค์หล่อออกมามีความเสียหายในบางส่วนขององค์พระ ซึ่งพระดังกล่าวมีจำนวนค่อนข้างมาก จึงมีการคิดทำบล๊อคขึ้นมาเพื่อปั๊มองค์พระซ้ำเพื่อให้เกิดความชัดเจนในพิมพ์ทรง แต่เนื่องด้วยพระหลังเตารีดพิมพ์ใหญ่มีหลายบล็อคทั้งพิมพ์ใหญ่ A, B,และ C จึงต้องทำการแกะบล๊อคขึ้นมาหลายแบบ วันนี้จึงขอเสนอหลังเตารีดปั๊มซ้ำพิมพ์ปีกแคบ โดยองค์พระเมื่อผ่านการปั๊มแล้วใบหน้าจะมีลักษณะกลมรูปวงรี ลูกในตาค่อนข้างรีปลายหางตาชี้ขึ้นด้านบนทั้ง 2 ข้าง เส้นจีวรเน้นความพริ้ว มีทั้งเส้นหนาและเส้นวิ่งบางๆในซอกลึก อันเกิดจากการปั๊มกระแทกในบางองค์อาจมองเห็นเส้นรัศมีที่เกิดจากการปั๊มกระแทกบริเวณผนังข้างองค์พระ พระพิมพ์นี้เมื่อปั๊มเสร็จแล้วได้นำมาชุบน้ำยาสีดำซ้ำจึงปรากฎสีดำบนผิวพระตลอดเกือบทั้งองค์ยกเว้นบริเวณจุดสัมผัส น้ำยาดำจะหลุดร่อนไปพอเห็นเนื้อในขององค์พระ องค์ในรูปยังปรากฏเห็นดินเบ้าบริเวณซอกคอถือเป็นองค์ที่สวยสมบรูณ์ที่สุดองค์ในพระหลังเตารีด พิมพ์นี้....
                ข้อมูลทั้งหมดนำมาจากหนังสือ พระเครื่องล้ำค่าฉบับเดือนกุมภาพันธ์ 2552
                ส่วนองค์ข้างล่างนี้เป็นของหอมเชียงเองครับ เป็นพิมพ์เดียวกันเปี๊ยบ ได้มาจากคุณป้าก่อนท่านเสีชีวิต ซึ่งประมาณปี 2508 ท่านได้ไปทำบุญที่วัดช้างไห้มาเลยได้มาจากอาจารย์ทิมครับ ท่านบอกว่าถ้าจะเอาไปบูชาให้เอาไปแต่ห้ามขายกินเด็ดขาด เป็นพระที่ผมรักมากอีกองค์หนึ่งครับ เทียบฟอร์มแล้วพอวัดวาครับ :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 12:36:30 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งามแท้ครับพี่หอมเชียง  :016:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ของดี+ความรู้=ท่านหอมเชียง ขอบคุณครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดอีกแล้ว ครับ พี่น้อง  :053:

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
มีแต่ของสวยๆครับ
แค่ล็อกเก็ตหลวงพ่อเปิ่นกระทู้ที่แล้วก็ทำผมนอนไม่หลับ ต้องนอนท่อง กิเลศหนอๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปนานเลย หุหุหุ

หลวงปู่ทวดผมก็ศรัทธาท่าน แต่พระท่านไม่รู้จักสักองค์ ว่ารุ่นไหนเป็นรุ่นไหน เยอะเหลือเกิน ปลอมกันเก่งอีกต่างหาก เฮ้อ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
มีแทบทุกสำนักเลยนะท่าน
สายหลัก สายรอง มีหมด
วาสนา มันแข่งกันไม่ได้เนอะ
เงินมี ใช้ว่าพระท่านจะมาอย่างที่คุณหอมเชียงเคยกล่าวไว้ในกระทู้ก่อนๆ
อิจฉา นิ       

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สวยแชมป์ครับ

:093:  :093:  :093:  :093:  :093:  :093:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ปั๊มใหม่ปีไหนครับพี่หอมเชียง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
อาจจะเป็นช่วงที่พิมพ์ใหญ่องค์ที่สมบรูณ์หมดไปจากวัดคือช่วง 2506-08 อะครับเพราะชุดที่แรกที่ทำเสร็จ วัดแทบแตกตามประวัติ ต้องมีการส่งอาหารลงมาจากบนหลังคากุฏิอะครับเพราะด้านหน้ามีแต่ญาติโยมเบียดเสียดออกันหน้ากุฏิอาจารย์ทิมครับ
                                     ท่านรู้หรือไม่ว่าหลวงพ่อทวดพิมพ์เตารีด มีแบบพิเศษด้วยครับ เป็นทองคำ เงิน และนาคซึ่งเป็นเนื้อนอกเหนือไปจาก ทองผสม,เมฆพัตร,นวะ   ถ้ามีโอกาสจะนำประวัติการสร้างมานำเสนอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 07:40:58 โดย หอมเชียง »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณข้อมูลความรู้ครับท่านหอมเชียง สุดยอดครับ นับถือๆๆ :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากครับที่นำความรู้ข้อมูลดีๆมาฝากกันบ่อยๆครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"