ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรุ้เรื่องพระสมเด้จครับ  (อ่าน 1194 ครั้ง)

ออฟไลน์ nraie

• ตติยะ
อยากทราบข้อมุลของพระสมเด็จองค์นี้ครับ นิยมไหมครับ

ด้านหน้าครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2552, 05:26:37 โดย nraie »

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนขอความรุ้เรื่องพระสมเด้จครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 05:20:06 »

ด้านหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2552, 05:26:06 โดย nraie »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนขอความรุ้เรื่องพระสมเด้จครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 06:53:26 »
ซุ้มหนาเหมือนผ่าหวายดีจัง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 08:34:33 »
ดูขอบบริเวณซุ้มอาจจจะทำให้เข้าวัดระฆังพิมพ์ใหญ่นะครับ  :059:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 09:11:20 »
ผมใช้แต่ รุ่น เสาร์ ๕   อาศัยท่องพระคาถาชินบัญชร ช่วยหนุนนะครับ  :005:  :005:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 09:18:28 »
ดูด้านซ้ายมือของเรา ตรงระหว่างฐานที่ 1 กับฐาน 2 นับจากเข่าองค์พระลงมา
เหมือนจะมีจุดอยู่ 1 จุด ใช่ไหมครับ
น่าจะเป็นวัดระฆัง รุ่น100 ปี สร้างปี 2515 อย่าพึ่งดีใจไปนะ

ท่านว่ากันว่าเป็นรุ่นที่มีปัญหา น่าปวดหัวครับ
กล่าวคือ มีการสร้างเสริม แบบปลุกเสก ถูกต้อง
กับมีสร้างเสริมแบบไม่ได้ปลุกเสก ซึ่งเหมือนกัน ดูไม่ออก
ท่านว่าให้ดูที่กล่อง พลิกด้านหลัง ต้องเป็นยี่ห้อ Vison หรือ ก.พลาสติก เท่านั้น
(ผมว่าคนที่รู้อย่างนี้ ก็หากล่อง 2 ยี่ห้อนี้มาใส่ แล้วเอามาหลอกเราก็ได้)

ยกเว้นอย่างเดียวว่าท่านไปเช่ามาจากวัดเองกับมือ ช่วงปี 2515 จึงจะมั่นใจ

เอามาให้หลวงพ่อที่วัดเราเป่าให้ซะหน่อย ก็ขึ้นคอได้เหมือนกันครับ            

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 10:58:16 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 11:32:19 »
ถูกต้องนะครับ อ่ะ 100ปีวัดระฆังแพงเพราะเหตุใด คำตอบคือ
"ถ้าจำไม่ผิดไม่จอมพลปอก็จอมพลสฤทธิ์ ไม่งั้นก็ พลต.อ. เผ่าศรียานนท์มาร่วมพิธี
เขาว่าพระสงฆ์ในพิธี เห็นสมเด็จโตเดนมาวนดูรอบๆ กองวัตถุมงคลที่ปลุกเสก ราคาจึงดีดตัวสูงครับ"

เขานิยมพิมพ์นิยมอาจเพราะเป็นพิมพ์แรกๆก็ได้ ส่วนพิมพ์หลังๆ ให้ลุ้นเอาครับ ออกจากวัดหมดแต่ปลุกเสกหรือไม่เท่านั้นเอง
ขอให้หลวงพี่ท่านช่วยปลุกให้ก็ดี หรือให้ดีแขวนมาร่วมงานครอบหรือไหว้ครู ก็ปลุกไปในตัวเลย รุ่นนี้ เนื้อเดียวกันจากวัดเหมือนกันแต่ของเสริมจะไม่ทันพิธีใหญ่ครับ หรือถ้าโชคยังดีก็ปลุกเสกภายใน พิธีไม่ใหญ่ครับ ^^"

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มี.ค. 2552, 12:27:24 »
รบกวนถามต่ออีกหน่อยครับว่าดีไหมหรือ มีราคาไหมครับ และท่านให้พรด้านไหนครับ เช่น ปลอดภัย โชคลาภหรือศิริมงคลครับ
 ข้อมูลกรอบหรือปลุกเสกไม่ทราบเลยครับ
คุณตา ให้มาติดรถ เมื่อ 5 ปีที่แล้ว แล้วมีพ่อเพื่อนมาดูบอกว่าดีแต่ฟังเค้าพูดไม่รุ้เรื่อง เลยนึกอยากศึกษา เพราะเคยได้ยินตอนยังเด็ก ผู้ใหญ่ชอบพูกเรื่องพระสมเด็จกันว่าแพง ตอนนี้คุณตาก็ อายุ 87 ปีครับ จำได้ว่าตอนให้มาก็ใส่กรอบที่เป็นโลหะมาแล้ว
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเพิ่งเริ่มศึกษาพระ2วันครับ ยอมรับว่าอ่านยังไม่ค่อยรุ้เรื่องครับ