ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒  (อ่าน 5032 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒
« เมื่อ: 29 พ.ย. 2552, 11:03:50 »
อาจจะมีสมาชิกหลายๆท่านยังไม่ได้อ่าน เรื่องเล่ายามบ่ายตอนแรก

ให้คลิ๊กได้ตามลิงค์เลย ครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

มาต่อตอนที่สองกันเลย ครับ

น้องบาส   เออ พี่เสือครับ เรื่องเล่าตอนแรก ผมเข้าใจแล้วครับ ความหมายคือเอาชื่อเสียงเขามาอ้างเพื่อทำมาหากินใช่ไหมครับ

พี่เสือ      เฮ้ยๆๆๆ อย่าพูดแบบนั้นมันน่าเกลียดเกินไป เอาเป็นว่า ขออาศัยชื่อเสียงของร้าน ดีกว่านะครับ

พี่เสือ       แต่ที่จริงนะถ้าอยากรู้ว่าร้านอันไหน สืบทอดมาจริงหรือไม่จริง สอบถามหรือค้นหาได้ไม่ยากหรอก

น้องบาส    จริงเหรอครับพี่ แล้วเราจะค้นหาได้อย่าไรครับพี่

พี่เสือ       เราก็ไปที่ร้านต้นตำหรับเลย และสอบถามบุคคลที่นั่น อย่างน้อยบุคคลในร้านต้นตำหรับก็น่าจะรู้จักสาขากันบ้าง

ไม่ใช่ว่าไปถามแล้วที่ต้นตำหรับบอกไม่รู้จักสาขาเลย แบบนี้ก็เลิกกันหรือประเภท มาขอ น้ำจิ้ม น้ำซุปไป

สองสามช้อนแล้วมาบอกว่าเป็นสาขาแบบนี้ไม่ได้นะครับ

น้องบาส    จริงด้วยครับพี่แบบนี้แจ๋วเลย

พี่เสือ       หรือไม่ก็ต้องเคยเห็นเจ้าของสาขาโผล่ไปที่ ร้านต้นตำหรับบ้าง อย่างน้อยก็ควรไปช่วยงานบ้าง

ไปเยี่ยมคารวะผู้ใหญ่ที่เมตตาให้วิชา มาทำมาหากิน

น้องบาส    จริงด้วยครับพี่

พี่เสือ       วันนี้พอแค่นี้ก่อนดีกว่าไว้เราค่อยมาคุยกันใหม่นะน้องบาส

น้องบาส    ขอบคุณมากครับพี่เสือ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2554, 04:29:12 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พ.ย. 2552, 07:47:09 »
แย่นะครับบางคนรับมาแค่น้ำจิ้มน้ำซุปก็โวว่าเป็นสาขาซะแระ
และยิ่งถ้าไม่เคยไปคาระวะผู้ใหญ่ที่ให้วิชา"ทำมาหากิน"ด้วยแล้ว
ขอบอกว่าแย่สุดๆครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 01:56:40 »
ปรากฏการณ์เช่นนี้ มีให้เห็นอยู่เนืองๆครับ.....

สิ่งใดที่เป็นข้อมูลที่แท้จริงสอบถามได้ที่ต้นตำหรับดั้งเดิมครับ

....โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพรับข้อมูลที่ถูกต้อง....

....ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี สำหรับบทความดีๆครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 01:05:41 »
แย่นะครับบางคนรับมาแค่น้ำจิ้มน้ำซุปก็โวว่าเป็นสาขาซะแระ
และยิ่งถ้าไม่เคยไปคาระวะผู้ใหญ่ที่ให้วิชา"ทำมาหากิน"ด้วยแล้ว

เหนด้วยคับมากๆเลยคับอย่างนี้คงทำกินไม่เจริญหรอกคับ เค้าเรียกว่าอกตัญญู
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 06:49:27 »
น้ำจิ้ม อิ่มเลย นี่นี่ลองคิดดูน้ำจิ้มได้ไปสองสามช้อนผสมน้ำเปล่าอีก 3 โอ่ง จะเหลืออะไร ...  :043:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 07:11:06 »
ขอบคุณท่านโองการค่ะ

อ่านและคิดดีๆมีอะไรให้เราเข้าใจอีกเยอะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 10:29:13 »
^-* หน้าไม่อาย กิ้ว กิ้ว ^-*

แค่น้ำจิ้ม ก็ทำเอง คิดเอง ไม่เป็น
ถ้าไม่มีความสามารถ ก็เข้าไปคารวะ ขอวิชา
ติดตรา เฟรนไชส์ท้ายแถว ยังดีกว่า ลักขโมยเขาทำมาหากิน

ขอบคุณท่านโองการค่ะ สำหรับบทความที่แทรกด้วยข้อคิดดี ๆ
:054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2552, 10:31:12 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple