ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าตอนดึกๆ  (อ่าน 7675 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เรื่องเล่าตอนดึกๆ
« เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 09:29:49 »
สวัสดีครับ วันนี้มาฟังเรื่องเล่ายามดึกๆ กันนะครับ เป็นเรื่องสนทนาของพี่น้องสองท่าน

น้องบอล; พี่โตครับผมรู้สึกว่าช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย และไม่สบายปวดหัวด้วยครับเลยว่าจะไปหาหมอที่แถวๆปทุมวันใกล้ๆมาบุญครอง

เห็นว่าเขาจ่ายยาอย่างดี กินแป๊บเดียวหายเลยแต่ราคาแพงไปหน่อย ไม่รู้แถวบ้านเราจะมียาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

พี่โต;      โธ่น้องบอลจะไปเอายาแพงๆกินแล้วทำให้ดวงดีมีที่ไหนกันครับ แค่ปวดหัวเอายาพาราเซตตามอลก็สรรพคุณเหมือนกัน

กินก็หายแล้วและพักผ่อนเยอะๆ ทำไมต้องไปใช้ยาที่มันแพงๆด้วย

น้องบอล; แล้วยาพารานี่มันจะใช้ได้เหรอครับแล้วจะดีเหมือนยาที่แพงๆหรือเปล่า

พี่โต;      น้องบอลครับคนที่เป็นหมอเขาเรียนมารู้ว่าอะไรดี อะไรควรใช้ แต่ใช้ยาอย่างเดียวไม่ได้นะครับเราต้องทำอย่างอื่นด้วย

เช่นดูแลสุขภาพหมั่นออกกำลังกาย กินอาหารที่ดีมีประโยชน์ กินแต่ยาแล้วไม่ทำตามที่บอกก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2554, 04:29:19 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: เรื่องเล่าตอนดึกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 09:43:02 »
ขอบคุณครับพี่โองการ.....บอกได้คำเดียวว่า  "โดน"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 09:44:39 »
ขอบคุณพี่นนมากครับ   :015:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 09:52:54 »
ยาแพงใช่ว่าจะดี

หมอดีไม่จำเป็นต้องจ่ายยาแพง

ยาอย่างเดียวอาจไม่หาย ต้องทำอย่างอื่นควบคู่ไปด้วย

ยันต์แพงไม่จำเป็นต้องดี ยันต์ดีไม่จำเป็นต้องแพง

ยันต์อย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ต้องทำบุญ ถือศีล สวดมนต์ ทำสมาธิ ร่วมด้วย

คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดี ชีวีมีสุข

แค่ปวดหัวทำไมต้องไปปทุมวัน.. 07;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2553, 09:59:04 โดย @ZeRo@ »

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ต.ค. 2553, 10:53:58 »
ขอบคุณคะพี่นน  :054:
บอลไหนเอ่ย โดนอีกแระ....บอล
  :002: :097:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ย. 2553, 02:08:29 »
ยาแพงใช่ว่าจะดี

หมอดีไม่จำเป็นต้องจ่ายยาแพง

ยาอย่างเดียวอาจไม่หาย ต้องทำอย่างอื่นควบคู่ไปด้วย

ยันต์แพงไม่จำเป็นต้องดี ยันต์ดีไม่จำเป็นต้องแพง

ยันต์อย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ต้องทำบุญ ถือศีล สวดมนต์ ทำสมาธิ ร่วมด้วย

คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดี ชีวีมีสุข

แค่ปวดหัวทำไมต้องไปปทุมวัน.. 07;

Get  เรยครับพี่น้อง  ชอบมากครับผม

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ronin

• เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....
  • จตุตถะ
  • ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ย. 2553, 09:59:37 »
ขอบคุณท่านพี่มากครับ เล่าซะเห็นภาพเลย :095:

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.พ. 2554, 12:44:38 »
   ข้อคิดสำหรับท่านที่อยากสักยันต์เพราะว่า ได้ยินมาว่าจะทำให้หนุนดวง สักแล้วดวงจะดี สักแล้วจะมีคนรัก

ขอให้อ่านบทความนี้ก่อนนะครับ

เพื่อนๆที่คิดว่า สักยันต์ 2-3 แถว สักสาริกาแล้ว จิ้งจกแล้ว จะทำให้ดวงดี มีคนเมตตารักใคร่นั้น

ก่อนท่านจะต้องมองดูที่ตัวของท่านเองเสียก่อน เริ่มจากการปรับปรุงตัวเองในด้านต่างๆเช่น การพูดการจา

ให้สุภาพเรียบร้อย ใช้คำพูดที่เหมาะสม สมควรไม่ใช่ มึงมา พาโวย ใช้สรรพพนามที่เป็นสัตว์สี่ขาเลื้อยคลานต่างๆ

มีสัมมาคารวะแต่งกายด้วยเสื้อผ้าถูกกาลเทศะ  ไม่ใช่ไปงานศพแต่ใส่เสื้อ สีแดงแจ๊ด  และถ้าต้องการความก้าวหน้า

หน้าที่การงาน ก็ต้องท่องคาถาว่า ไม่เข้างานสาย ไม่ขาดงาน ไม่ลางาน ไม่ป่วย ไม่เกี่ยงงาน

รับรองว่า ยันต์ที่สักไปจะช่วยเหลือท่านได้เห็นผลเร็วขึ้น

สรุป การที่จะให้ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆ จะต้องมีองค์ประกอบหลายๆสิ่งเกื้อหนุนซึ่งกันและกัน

ลำพัง ถ้าจะมาพึ่งแต่รอยสักยันต์แต่เพียงอย่างเดียว คงช่วยอะไรท่านไม่ได้มากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2554, 01:08:02 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.พ. 2554, 01:05:42 »

ขอบคุณมากครับท่านโองการยันนะรังสี  เห็นด้วยเลยครับ   พุทธคุณที่จะเกิด ต้องอยู่ที่พวกเราปฎิบัติตนด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ

ปล. คิดดี  ทำดี แล้วก็จะได้ดีครับ  ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.พ. 2554, 10:26:24 »
 O0......หลวงพี่ขอให้แฟนผมกลับมานะครับ.. :063:
... :061:หลวงพี่ขอให้หนูปลดหนี้ได้ไวๆนะคะ..พระอาจารย์ครับ..พระอาจารย์ขา..ขอให้ๆๆๆๆๆๆๆ.. :073:
...
เคยฟังพระอาจารย์ที่สักพูดกับผู้มาสัก :054:..อาตมาช่วย30นะ..โยมช่วยตัวเอง70นะ..

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.พ. 2554, 05:12:05 »
ก็ใช่นะค่ะ คนเราจะขอให้ใครช่วยถ้าเราไม่ช่วยตนเองก่อน
อย่างคำที่ว่า " ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน "
แต่บางสิ่งบางอย่างเช่นการสักยันต์หรือบนบาน
คงเป็นเรื่องของการหาที่พึ่งทางใจหรือเปล่าค่ะ
หรือความเคารพเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนเองกระทำ ไม่ผิดนะค่ะ
แต่ขอให้ยึดมั่นในศิลธรรม ไม่เบียดเบียนกันก็คงมีแต่ความสุขนะค่ะ

ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ก.พ. 2554, 05:58:40 »
ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี
สำหรับข้อคิดดีๆที่เป็นประโยชน์ครับ
:058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2554, 05:59:26 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ก.พ. 2554, 08:54:36 »
เราควรจะปรับปรุงตัวก่อนนะครับ
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 06:37:29 »
เห็นด้วยครับทุกอย่างต้องอยู่ที่ตัวเราเองเป็นผู้ปฎิบัติดีแล้วสิ่งดีๆก็จะดามมา
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 11:09:59 »
ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มี.ค. 2554, 08:07:08 »
ใช่ครับ ตนแล เป็นที่พึ่งแห่งตน  :093:
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ piyachon43150

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - amnat8600@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มี.ค. 2554, 01:23:15 »
เห็นด้วยกับท่านนะครับ  :053: :053: :053:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยูที่ทำตัว

ออฟไลน์ สองแถว

• เกียรติยศย่อมได้มาจากการกระทำที่สุจริจ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tawan456@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 เม.ย. 2554, 10:20:53 »
 :016: :015:ขอบอกว่าโดนอย่างแรงครับ สำหรับข้อคิด (แต่ไม่รู้จะปฏิบัติได้เหรอป่าวครับ) :002:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 เม.ย. 2554, 11:40:46 »
สวัสดีครับ วันนี้มาฟังเรื่องเล่ายามดึกๆ กันนะครับ เป็นเรื่องสนทนาของพี่น้องสองท่าน

น้องบอล; พี่โตครับผมรู้สึกว่าช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย และไม่สบายปวดหัวด้วยครับเลยว่าจะไปหาหมอที่แถวๆปทุมวันใกล้ๆมาบุญครอง

เห็นว่าเขาจ่ายยาอย่างดี กินแป๊บเดียวหายเลยแต่ราคาแพงไปหน่อย ไม่รู้แถวบ้านเราจะมียาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

พี่โต;      โธ่น้องบอลจะไปเอายาแพงๆกินแล้วทำให้ดวงดีมีที่ไหนกันครับ แค่ปวดหัวเอายาพาราเซตตามอลก็สรรพคุณเหมือนกัน

กินก็หายแล้วและพักผ่อนเยอะๆ ทำไมต้องไปใช้ยาที่มันแพงๆด้วย

น้องบอล; แล้วยาพารานี่มันจะใช้ได้เหรอครับแล้วจะดีเหมือนยาที่แพงๆหรือเปล่า

พี่โต;      น้องบอลครับคนที่เป็นหมอเขาเรียนมารู้ว่าอะไรดี อะไรควรใช้ แต่ใช้ยาอย่างเดียวไม่ได้นะครับเราต้องทำอย่างอื่นด้วย

เช่นดูแลสุขภาพหมั่นออกกำลังกาย กินอาหารที่ดีมีประโยชน์ กินแต่ยาแล้วไม่ทำตามที่บอกก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]

ข้อคิดสำหรับท่านที่อยากสักยันต์เพราะว่า ได้ยินมาว่าจะทำให้หนุนดวง สักแล้วดวงจะดี สักแล้วจะมีคนรัก

ขอให้อ่านบทความนี้ก่อนนะครับ

เพื่อนๆที่คิดว่า สักยันต์ 2-3 แถว สักสาริกาแล้ว จิ้งจกแล้ว จะทำให้ดวงดี มีคนเมตตารักใคร่นั้น

ก่อนท่านจะต้องมองดูที่ตัวของท่านเองเสียก่อน เริ่มจากการปรับปรุงตัวเองในด้านต่างๆเช่น การพูดการจา

ให้สุภาพเรียบร้อย ใช้คำพูดที่เหมาะสม สมควรไม่ใช่ มึงมา พาโวย ใช้สรรพพนามที่เป็นสัตว์สี่ขาเลื้อยคลานต่างๆ

มีสัมมาคารวะแต่งกายด้วยเสื้อผ้าถูกกาลเทศะ  ไม่ใช่ไปงานศพแต่ใส่เสื้อ สีแดงแจ๊ด  และถ้าต้องการความก้าวหน้า

หน้าที่การงาน ก็ต้องท่องคาถาว่า ไม่เข้างานสาย ไม่ขาดงาน ไม่ลางาน ไม่ป่วย ไม่เกี่ยงงาน

รับรองว่า ยันต์ที่สักไปจะช่วยเหลือท่านได้เห็นผลเร็วขึ้น

สรุป การที่จะให้ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆ จะต้องมีองค์ประกอบหลายๆสิ่งเกื้อหนุนซึ่งกันและกัน

ลำพัง ถ้าจะมาพึ่งแต่รอยสักยันต์แต่เพียงอย่างเดียว คงช่วยอะไรท่านไม่ได้มากนะครับ
ขอขอบคุณท่าน โองการยันนะรังสี มากๆครับ ที่นำบทความดีๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ 02; 02; (ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับผม) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Chesepeacx

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2561, 03:22:30 »
อ่านแล้ว ได้ข้อคิดเลยครับ