ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าตอนดึกๆ ภาค 2  (อ่าน 6752 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เรื่องเล่าตอนดึกๆ ภาค 2
« เมื่อ: 09 มี.ค. 2554, 11:57:11 »

สวัสดียามดึก ครับ ในระยะนี้คงมีเพื่อน สมาชิกสงสัยหรืออาจะยังไม่เข้าใจดีนัก เรื่องยันต์ที่เป็น ขีดๆเส้นๆ

ที่มีชื่อคล้ายๆรถโดยสารนั้น ที่เป็นกระแสแฟชั่น ที่หลายๆคนใฝ่ฝันถึง ได้ยินได้ฟังสรรพคุณ มาเกินคำบรรยาย

ว่าจะช่วย หนุน ดัน ดี ที่จริงแล้วกระแสดังกล่าวเพิ่งจะมีมาไม่นานนี้เองนะครับ แต่พระอาจารย์ท่านก็คงไม่อยากให้

ลูกศิษย์ที่เดินทางมาแต่ไกล เสียกำลังใจ จึงเมตตานำยันต์ที่มีพุทธคุณดีที่มีมาแต่โบราณและบางครั้งก็ได้

นำยันต์มาผูกขึ้นใหม่ให้เป็นรูปร่างคล้ายๆกับยันต์ ที่เป็นกระแสแฟชั่นที่ บางท่านนั้นอยากได้ เพื่อที่จะให้ลูกศิษย์

ได้สมดังใจหวังและ ไม่ต้องไปเที่ยวตระเวนหา แล้วถ้าเกิดไปได้มาก็ไม่รู้ว่าจะดีอย่างที่เคยได้ยินมาหรือเปล่า และที่สำคัญจะได้

ไม่ต้องเสียเงินทองแพงเกินความจำเป็น  (นี่คือที่มาของยันต์ ที่บางคนเคยได้ไว้และบางคนบอกว่าที่นี่ไม่มี)

ส่วนเรื่องของการไปสักยันต์แล้วสามารถขอยันต์ได้หรือไม่ เลือกยันต์ได้หรือไม่

ผมเคยกล่าวเป็นนัยไว้ว่า ขอได้ แต่ก็ควรจะดูทิศทางความเหมาะสมให้ดี เราควรจะกล่าวเพียงแค่

เป็นแนวทางว่าเรา อยากจะได้ในทางเมตตา หรือ คงกระพัน หรือด้านมหาเสน่ห์ ส่วนที่ว่าจะได้

ยันต์ไหนในทางเมมตานั้นคง ต้องให้พระอาจารย์ท่านเป็นผู้พิจารณาครับ  ไม่ใช่ไปถึงก็จะขอสัก

ยันต์เสือเผ่น ยันต์หนุมาน ยันต์บัวแก้ว ยันต์พุทธซ้อน  ยันต์สองแถว สามแถว แบบนี้ไม่เหมาะสมครับ

สำหรับท่านที่ไม่เคยสัก อยากให้เริ่มทดลองสักจากยันต์เล็กๆดูก่อน ว่าท่านจะทนความเจ็บจากการสัก

ไหวหรือไม่ เห็นมามากแล้วครับ ที่มาสักแล้วทนเจ็บไม่ไหว สรุปแล้วเหมือนอย่างเพลง อาตี๋ สักมังกร

ของเพลินพรหมแดน ไม่มีผิดเพี้ยนเลยแม้แต่น้อย ครับ และการไปขอยันต์โดยระบุชื่อและรูปยันต์

จากพระอาจารย์นั้นเปรียบ  เสมือนว่าเราสู่รู้มากกว่าครูอาจารย์    ยกตัวอย่างเปรียบเทียบเช่น

เมื่อเราป่วยไม่สบาย เราก็จะไปพบแพทย์หรือไปหมอ เราไปถึงเจอหมอเราจะไประบุเลยว่าผมปวดหัวมาขอยา

แอสไพริน 5 เม็ด  ยาแก้อักเสบ 10 เม็ด   ผมว่าคงไม่มีใครพิเรนทำแบบนี้แน่ๆ หมอเขาได้รำเรียนมา

เขาก็มีวิธีการตรวจรักษา วิธีการจ่ายยาตามแบบที่ได้รำเรียนมา เราแค่ไปบอกอาการเท่านั้นก็พอ

ส่วนที่ว่าจะได้ตัวยาไหนชื่ออะไร(หรือยันต์อะไร)ต้องให้หมอเป็นผู้สั่งจ่ายยาครับ

ปล. อีกเรื่องนึงครับ ปวดหัวกินพาราเซตตามอลก็หายได้ไม่ต้องไปหายาแพงๆกิน ดังที่เคยกล่าวไว้ก่อนหน้านี้แล้วครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2554, 12:29:20 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: เรื่องเล่าตอนดึกๆ ภาค 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 12:09:37 »
ต่อกันอีกสักเรื่อง เพื่อนๆ เคยออกไปทานข้าว นอกบ้านกันไหมครับ และเคยสังเกตุไหมครับ ว่า

ตามศูนย์อาหารต่างๆเกือบทุกที่  ร้านที่ตั้งอยู่ในศูนย์อาหารมีเยอะแยะมากมาย หลายร้าน แต่ถ้า

ร้านที่ไม่ค่อยมีชื่อเสียงหรือไม่มีคนพูดถึง ร้านไหนที่ ไม่ค่อยมีลูกค้าเข้าไปใช้บริการในร้าน หรือ

นั่งอยู่ในร้าน ร้านนั้นๆ มักจะไม่ได้ความในหลายๆเรื่อง เช่น ขายแพง ทำอาหารไม่ถูกวิธี

ทำอาหารไม่เป็นจริง ทำแล้วหน้าตาอาหารสวยอย่างเดียวกินไม่อร่อย ทำให้จานใหญ่ๆ

ทำให้แปลกว่าชาวบ้าน ที่สำคัญไม่มีคุณค่าทางโภชนาการเลย แม้แต่นิดเดียว  ฯลฯ

ผมว่าเราต้องสังเกตุ และ ศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อนที่จะเข้าไปใช้บริการ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2554, 12:16:51 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 03:03:16 »
ต่อกันอีกสักเรื่อง เพื่อนๆ เคยออกไปทานข้าว นอกบ้านกันไหมครับ และเคยสังเกตุไหมครับ ว่า

ตามศูนย์อาหารต่างๆเกือบทุกที่  ร้านที่ตั้งอยู่ในศูนย์อาหารมีเยอะแยะมากมาย หลายร้าน แต่ถ้า

ร้านที่ไม่ค่อยมีชื่อเสียงหรือไม่มีคนพูดถึง ร้านไหนที่ ไม่ค่อยมีลูกค้าเข้าไปใช้บริการในร้าน หรือ

นั่งอยู่ในร้าน ร้านนั้นๆ มักจะไม่ได้ความในหลายๆเรื่อง เช่น ขายแพง ทำอาหารไม่ถูกวิธี

ทำอาหารไม่เป็นจริง ทำแล้วหน้าตาอาหารสวยอย่างเดียวกินไม่อร่อย ทำให้จานใหญ่ๆ

ทำให้แปลกว่าชาวบ้าน ที่สำคัญไม่มีคุณค่าทางโภชนาการเลย แม้แต่นิดเดียว  ฯลฯ

ผมว่าเราต้องสังเกตุ และ ศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อนที่จะเข้าไปใช้บริการ นะครับ

ขอขอบคุณครับ กับเรื่องเล่าดีๆทั้ง 2 เรื่องนี้เลยครับ เพราะพึ่งเจอมาวันนี้ไปทานอาหารมา มีเมนูให้เราเลือกอาหารและราคาเรียบร้อย ราคาก็คงตามสภาพสถานที่ ผมก็เลยสั้่งหมูสะเต๊ะมาทาน ร้านเป็นร้านที่มีดาราไปทานกันบ่อยครับ ไม้หนึ่งตกเกือบ 10 บาท(แถวบ้านผม 3.50บาท) ผัดไทยกุ้งสดจานละ 50 บาท จานใหญ่มาก แต่ผัดไทยที่อยู่ในจานมีนิดเดียวแถมไม่มีถุงงอกกับหัวปลีให้อีกครับ ถ้าเทียบแถวบ้านผมยังไม่ถึงครึ่งเลยครับ(แถวบ้านผม30 บาท ) น้ำอัดลมขวดละ 18 บาท ขนาดขวดเล็กทั่วไป ราคานี้อาจจะเป็นเพราะว่าชาร์ทค่าห้องแอร์ แต่ความเย็นนั้นไม่มีเลย นั่งร้อนมาก พอทานอาหารเสร็จเรียกเช็คบิล ยังโมโหเลยครับ คิดค่าอาหารบวกค่าแอร์แล้ว แต่ความเย็นของแอร์ไม่มีเลย ถ้าเทียบรสชาติของอาหาร หลายๆอย่างผมว่าแถวบ้านผมน่าจะอร่อยกว่านะครับ แถมทานอิ่มราคาไม่แพงด้วยครับ  พออ่านเรื่องเล่าแล้วมาคิดว่าวันนี้ผมโดนมากับตัวเองเลย  อาหารแพง จานใหญ่ แต่งมาสวยงาม แต่ปริมาณน้อยและสิ่งที่สำคัญคือทานไม่อิ่มครับ เลยต้องมาหาบะหมี่เกี๊ยวแถวบ้านทานอีกครับ คิดแล้วยังช้ำใจเลยครับ เลยมาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟังกันนะครับ อย่างที่ท่านโองการว่าไว้นะครับ " ศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อนที่จะเข้าไปใช้บริการนะครับ"

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2554, 03:05:37 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 09:01:41 »
จิตใจคน ยากแท้ หยั่งถึง :017:

ขอบคุณพี่โองการ สำหรับ บทความดีๆ ครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2554, 09:02:48 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 09:48:25 »
ขอบคุณค่ะ................. :016: :015:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ หนึ่งดาวคนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดเป็นคนทั้งที่ หาดีให้ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 10:34:16 »
ขอบคุณครับเป็นคติเตือนใจที่ดี อยากได้ของดีต้องมีความอดทนแล้วแต่ครู อาจารย์ท่านจะให้เพราะท่านต้องพิจารณาว่า ลูกศิษย์เหมาะหรือสมควรจะได้อะไร มิใช่ว่าอยากไ้ด้อะไรก็ขอๆๆๆ ทุกสิ่งทุกอย่างที่ครู อาจารย์ท่านให้รับรองเป็นของดีที่ติดตัวไปตลอด รักษาให้ดีตามที่ครูอาจารย์บอก ก็จะมีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต ขอบคุณครับ :053:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 11:04:23 »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 11:50:41 »
กราบเรียนถาม พระอาจารย์ ยันต์ที่กล่าวข้างต้นคือยันต์อะไรครับ หน้าตาเป็นแบบไหนครับ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 03:22:36 »
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วนึกถึงตัวเองครับ เคยขอเหมือนกัน แต่พระอาจารย์ท่านไม่ให้หลอกครับ ตอนนี้เลิกแล้วครับ ท่านให้อะไรก็อันนั้น ภูมิใจกว่าครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ mac_novo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มี.ค. 2554, 10:26:03 »
ทองแท้ก็ย่อมเป็นทองแท้อยู่วันยังค่ำ ไม่ต้องมีค่าโฆษณา ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆภูมิใจที่ได้ป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นและวัดบางพระ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 เม.ย. 2554, 12:02:29 »
ขอบคุณครับท่านโองการยันนะรังสี กับบทความดีมากๆครับผม  :016: :053: :015: (ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับ) :054: :054:             

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ สองแถว

• เกียรติยศย่อมได้มาจากการกระทำที่สุจริจ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tawan456@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เม.ย. 2554, 10:16:18 »
ท่านโองการมีแต่สิ่งดีๆมาฝากพี่น้องชาววัดบางพระตลอดเลย ดีจริงๆ น้อมรับและปฏิบัติตามครับ :054:

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ต.ค. 2554, 02:55:41 »
เห็นด้วยครับผมคิดว่าถ้ายันต์ไหนเหมาะสมกับตัวเราเมื่อถึงเวลาพระอาจารย์ท่านคงสักให้ครับ
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

ออฟไลน์ Ggy888

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2557, 04:21:10 »
บทความเยี่ยมค่ะ :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ alexzia888

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 เม.ย. 2561, 12:09:02 »
ขอบคุณมากครับ เป็นบทความที่ดีมาก ชอบอ่านมากๆครับ