ผู้เขียน หัวข้อ: มุมมองในการสักยันต์ ที่ดีมีประโยชน์ โดย Gearmour  (อ่าน 40350 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ผมอ่านบทความนี้ แล้วเห็นว่าน่าสนใจดีครับ ต้องขออนุญาต คุณ Gearmour นำมาเผยแพร่ นะครับ

ที่มาจาก http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=3650

ด้วยความเคารพครับ
มีหลายๆท่านที่สอบถามผมมาถึงเรื่องการสักยันต์
ทั้งๆที่ผมก็เรียกว่ารู้น้อย อาศัยประสบการณ์ที่ได้เห็นได้ยินได้ฟังมาบ้าง
ซึ่งผมพยายามจะเลี่ยงๆที่จะตอบเนื่องจากไม่อยากตัดสินใจไปสักกัน
แต่หลังจากตรองดูผมอยากแบ่งปัน(ชอบจังคำนี้ผมได้มาจากเจ้าของเวปท่านหนึ่ง)
เรื่องนี้ออกมาสำหรับชุมชนคนรักมีดแห่งนี้
แต่ทั้งหมดทั้งมวลเป็นความเห็นของผม
ซึ่งผมนึกอะไรก็จะพยายามแบ่งปั่นนะครับ
ขออนุญาตเริ่มเลยนะครับ

สักทำไม สักเพื่ออะไร ??
เป็นคำถามที่คนส่วนมากมักจะถามคนที่สักกัน
ในตอนที่ผมยังเด็ก ผมเห็นคนของพ่อผม สักยันต์
หนุมาน ลิงลม ลิงแหวกฟองน้ำ สักอักขระไว้ตามแขน คอ
ผมถามด้วยความเป็นเด็กว่าสักไว้ทำไม
ส่วนมากจะตอบว่าสักไว้ป้องกันตัว และถามว่ารูปนี้(รูปยันต์)ทำอะไรได้บ้าง
ก็จะตอบอีกว่าไม่ทราบอาจารย์หรือพระสักให้มา
นัยว่าสมัยก่อนเลือกลายไม่ได้ แล้วแต่เค้าให้มา
เท่าที่สอบถามมาการสักในสมัยก่อนมันไม่ง่ายเหมือนสมัยนี้
ที่อยากสักวันไหนก็ไปตามตำหนักสัก แล้วเปลี่ยนพาน (ซื้อพานดอกไม้ธูปเทียน)
ใส่ค่ายกครู แล้วสักได้เลย
การที่จะไปสักต้องมีลูกศิษย์เก่าแนะนำพาไป หรือ ไปอยู่รับใช้
ครูบาอาจารย์ก่อน ผมได้คุยกับพระองค์หนึ่งซึ่งเป็นครูสักสายครูหนู
ที่อยู่ทางราชบุรี ท่านว่าสมัยก่อนขนาดดอกไม้ธูปเทียน ตามต่างจังหวัด
หายาก ยกครูบางครั้งต้องเด็ดดอกไม้มากำเอง ตัดใบตองมาทำบายศรี
หรือขันห้าเอง ตามแต่ครูบาอาจารย์เรียก แต่เรื่องเงินทองนั้นน้อยมาก
ไม่เหมือนสมัยนี้ที่เป็นค่ากู ไม่ใช่ค่าครูไปหมด เรียกว่ากว่าจะได้นี้ยากเย็น
วันที่สักต้องเลือกวันแข็ง เช่นอังคาร พฤหัส เสาร์ หริอไม่ก็ถึงขนาดต้องดูฤกษ์
บางยันต์ต้องเลือกสถานที่ประกอบพิธีเช่นสักในป่าช้า สักในโบสถ์ และนิมนต์พระมาชยันโตด้วย

ฝากไว้ครับ เห็นว่าแปลกดีครับ เกี่ยวกับรอยสักครับ

ที่บอกว่าต้องเผา เพราะว่าความเชื่อนะครับ
ของแบบนี้ถ้าไม่เผาเจ้าของเค้าจะไม่ไปไหนนะครับ
ยังยึดติดอยู่
ถ้ามีญาติพี่น้อง ที่เผาแล้วไม่ไหม้ หรือไหม้ไม่หมด
ให้กลั้นใจเด็ดใบบอนแล้วปิดที่รอยสัก และเผาอีกครั้ง
หรือกลั้นในเด็ดยอดผักบุ้งเจ็ดยอดยอดเข้าไปในกองไฟ

กลับมาเรื่องสักเพื่ออะไร
ถ้าถามกันจริงๆ ส่วนมากมักจะ หวังในเรื่องของพุทธคุณไม่ว่าจะเป็นเรื่องของความอยู่ยงคงกระพัน
พูดถึงเรื่องคงกระพัน ต้องแยกจากชาตรี ตามที่ในตำราเค้าว่า
คงกระพันคือพันแทงไม่เข้า แต่กระดูกอาจจะหัก อาจจะช้ำในตาย
แต่ชาตรีแม้นเอาหินมาทุ่มใส่หัว ก็ไม่เป็นไรของที่มากระทบจะเบาไป หากแต่ถ้าโดนตีด้วยหมอนหรือไม้โสน
ก็อาจถึงตายได้ ที่มีชื่อคือวิชา 9 เฮ ของศาสนาอื่นเค้า
นอกจากคงกระพันชาตรีที่เค้านิยมแล้วสำหรับคนวัยแรง หรือคนสู้คน นั้น
ยังหวังผลทางเมตตามหานิยม โชคลาภ แคล้วคลาด สามารถดลจิตดลใจ หรือบอกเหตุล่วงหน้าได้

เหนืออื่นในการสักยันต์สำหรับในความคิดของผมจะผิดถูกอย่างไรขอน้อมรับไว้
การสักจริงๆเป็นอุบายทำให้คนเป็นคนดี เป็นคนมีสัจจะ หากลึกๆไปอาจถึงขั้นมีสมาธิดี
โดยการนำเอาอักขระเลขยันต์ติดตัว ที่บอกว่าทำให้เป็นคนดี เนื่องจากสักไปแล้วหากจะให้ขลังให้อยู่
ต้องปฏิบัติตามข้อห้ามข้อกำหนดของครูบาอาจารย์ ซึ่งหลักๆไม่พ้นห้ามด่าพ่อล่อแม่ ห้ามผิดลูกผิดเมียเค้า
ในความจริงถ้าคนปฏิบัติแค่สองข้อนี้ก็ลดโอกาสในการมีเรื่องมีราวกันแล้ว (แต่ถ้าคนพาลคนจ้องมีเรื่องกัน
พูดอะไรนิดอะไรหน่อยก็เป็นประเด็นแล้ว) นอกจากนั้นยังต้องรักษาตัว
เช่นไม่เที่ยวซ่อง เห็นครูบาอาจารย์เค้าเรียกว่า “บ้านคนชั่ว” อันนี้เห็นว่าจริง นอกจากเรื่องโรคภัยแล้ว
จากประสบการณ์ที่เคยช่วยราชการที่ทำการปกครองจังหวัดหนึ่งริมชายแดนกรุงเทพ ตามสถานบริการส่วนมากเวลาที่
ไปตรวจจะพบว่า ตรงปากทางเข้าเหนือประตู ที่ต้องผ่านเข้ามามักมีวัตถุไม่รู้จักเรียกว่ามงคลหรือเปล่า?
พวกอิ้น เป๋อ ปลัด อยู่เหนือหัวเรา คิดดูว่าเวลาเราเดินเข้าไปต้องลอดอะไรบ้าง
มีเพื่อนหลายๆท่านในนี้ ถามว่าอยากสักหมึกควรจะไปสักที่ไหน
อย่างไรผมคงมิบังอาจแนะนำว่าควรจะไปสักที่ไหนอย่างไร

แต่อยากให้ตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า
ข้อหนึ่ง ตั้งใจอยากได้จริงหรือเปล่า? ทำไมถึงอยากได้รอยสักที่เป็นหมึก
เพราะว่ามันจะติดตัวเราไปจนตาย
ข้อสอง เตรียมคำตอบไว้สำหรับตอบบิดามารดา ในกรณีที่ยังหาเลี้ยงตัวเองไม่ได้
ควรจะไปขออนุญาตจากท่านก่อน และเตรียมใจไว้สำหรับ ถ้าท่านเจอผู้หญิงหรือคนที่ถูกใจ
แต่รับไม่ได้กับรอยสักของท่านก็เป็นไปได้ พร้อมเตรียมคำตอบสำหรับลูกหลาน ถ้าถามว่าปู่ พ่อ
สักทำไม
ข้อสาม คิดถึงอนาคตและเตรียมรับสภาพในบ้างเรื่อง อย่างถ้าหวังจะเป็นข้าราชการ พนักงานของรัฐ
อาจจะไม่สมหวังเพราะรอยสัก และหากมีเหตุการณ์ที่ทำให้เราตกเป็นผู้ต้องสงสัย ถ้าเรามีรอยสัก
คนส่วนมากจะมองเราผิดเสมอ
ข้อสี่ รับได้กับข้อห้าม ข้อปฏิบัติ ของครูบาอาจารย์ได้หรือไม่ ต้องสอบถามให้แน่ใจก่อนว่าปฏิบัติได้
ซึ่งแต่ละครูบาอาจารย์ข้อห้ามจะไม่เหมือนกัน ถ้าทำไม่ได้ไม่ควรจะเอามาอย่างเด็ดขาด
ข้อที่ห้า หวังอะไรจากการสัก อันนี้อยากให้หาคำตอบเอง
เอาเป็นว่าเท่าที่นึกออกได้แค่นี้ครับ

เอาละครับ ถ้ารับได้แล้ว มาต่อกันที่สักที่ไหน

เป็นเรื่องของความเห็นส่วนตัว ห้ามนำไปอ้างอิงที่ไหนนะครับ
มาต่อกันว่าสักที่ไหน
ผมๆไม่บังอาจจะชี้นำว่าสักที่ไหนดี แต่
อยากจะให้ ใช้ความคิดตรึกตรองดีๆ
เนื่องจากว่าถ้าเจ็บตัวแล้วขอให้เจ็บอย่างมีสาระอย่างมีหลัก
ขอให้ดูที่ชื่อเสียงของผู้สักหรือสำนักสัก ที่ใช้คำว่าขอให้ดู
คืออยากให้ไปสำรวจก่อนว่าที่คนมาขึ้นคนเข้าเข้าไปเพราะเป็นหน้าม้า
หรือเป็นคนที่ไปหาจริงๆ ให้ไปดูไปสังเกตุก่อน อย่าฟังด้วยหูอย่างเดียว
บางที่เค้ามีหน้าม้าคอยเป็นคนของขึ้น เป็นคนโดนลอง
ต้องหาข่าวหรือสืบจนแน่ใจว่าดีจริงๆ
ที่สำคัญขอให้ดูการปฏิบัติตนของครูสัก หรือผู้สักหากเป็นฆาราวาส
ดื่มเหล้าเมายา เที่ยวผู้หญิงอย่างนี้ใช้ไม่ได้ เป็นครูเค้าต้องรักษาตัว
หากเป็นพระ ต้องไม่หย่อนในพระธรรมวินัย
ประสบการณ์ความเชื่อที่ ก็สำคัญ ตัวอย่างเช่นถ้าพ่อ พี่น้อง เราสักมากับสำนักนี้
สายนี้ ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก อยากให้ดูให้แน่ๆ อย่างเพื่อนคนรู้จักมีประสบการณ์มาจริงๆ
แล้วบอกต่อ
อีกอย่างค่าครู ไม่ใช่ค่ากู
ถ้าเรียกแพงเกินไป ก็พิจารณาเอาเองครับ
เป็นเรื่องของความเห็นส่วนตัว ห้ามนำไปอ้างอิงที่ไหนนะครับ
มาต่อกันว่าสักที่ไหน ผมรู้น้อย
ผมๆไม่บังอาจจะชี้นำว่าสักที่ไหนดี แต่
อยากจะให้ ใช้ความคิดตรึกตรองดีๆ
เนื่องจากว่าถ้าเจ็บตัวแล้วขอให้เจ็บอย่างมีสาระอย่างมีหลัก
ขอให้ดูที่ชื่อเสียงของผู้สักหรือสำนักสัก ที่ใช้คำว่าขอให้ดู
คืออยากให้ไปสำรวจก่อนว่าที่คนมาขึ้นคนเข้าเข้าไปเพราะเป็นหน้าม้า
หรือเป็นคนที่ไปหาจริงๆ ให้ไปดูไปสังเกตุก่อน อย่าฟังด้วยหูอย่างเดียว
บางที่เค้ามีหน้าม้าคอยเป็นคนของขึ้น เป็นคนโดนลอง
ต้องหาข่าวหรือสืบจนแน่ใจว่าดีจริงๆ
ที่สำคัญขอให้ดูการปฏิบัติตนของครูสัก หรือผู้สักหากเป็นฆาราวาส
ดื่มเหล้าเมายา เที่ยวผู้หญิงอย่างนี้ใช้ไม่ได้ เป็นครูเค้าต้องรักษาตัว
หากเป็นพระ ต้องไม่หย่อนในพระธรรมวินัย
ประสบการณ์ความเชื่อที่ ก็สำคัญ ตัวอย่างเช่นถ้าพ่อ พี่น้อง เราสักมากับสำนักนี้
สายนี้ ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก อยากให้ดูให้แน่ๆ อย่างเพื่อนคนรู้จักมีประสบการณ์มาจริงๆ
แล้วบอกต่อ
และอีก การที่อ้างว่าเรียนมาจากสายนั้น สายนี้
ต้องมีที่มาที่ไป อย่างผมเคยไปถามพระเกจิ หรืออาจารย์ฆารวาสที่มีชื่อเสียง
ว่า อาจารย์คนนี้มาเรียนจริงหรือไม่
ท่านตอบว่า "เค้ามาหาฉันจริง มาหา มาถาม แต่เค้ามา ดอกไม้ธูปเทียนไม่มีมา"
แล้วเรียกว่ามาเรียนได้อย่างไร"

ไว้จะมาเพิ่มข้อมูลเรื่อยๆ ครับ

ขอแสดงความนับถือ

Gearmour

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
ขอบคุณครับ

:016: :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พี่บัฟ เข้มอีกแล้ว   อ่านกี่ครั้งก็ชอบครับผม  เห็นภาพชัดเจนดี  มีความมั่นใจเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
 :054:เป็นบทความที่ดีจังค่ะ :050:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ <BoB'32>

• มีคน มีต้นไม้ มีสัตว์ป่า
  • จตุตถะ
ดีมีประโยชน์ได้ความรู้  ขอบคุณครับ :053:

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
ได้คิด ได้คิด

:095: :095: :095: :095:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

ถ้าสงสัยลองไปหากระทู้เก่าดูนะครับ
ผมยกให้อ่านดู 

มีลูกศิษย์ เป็นลูกสัตว์ มันกัดขบ
ถ้าขืนตบ กัดตอบ ก็ขอบจิต
สารพัด ทำได้ มันไม่คิด
เพราะลูกศิษย์ เป็นลูกสัตว์ จึงกัดเรา
ตอนที่ผมไปวัดชายนา ผมได้เห็นข้อความนี้แล้วประทับใจเป็นอย่างยิ่ง จึงขอนำมาไว้ ณ ที่นี้
ผมขอออกตัวไว้ก่อน ไม่ใช่คนขายของ หรือ อาจารย์สัก และก็เวลาใครถามว่าวัตถุนั้นดีไหม
อาจารย์นั้นเก่งไม่ผมไม่กล้าที่จะตอบ เพราะว่าเรื่องพวกนี้ไม่มีตัวชี้วัด
แต่ที่ต้องของมาระบายนี้เพรารู้สึกว่ามันชักจะอย่างไรอย่างไรแล้ว
ผมพิมพ์เรื่องนี้ด้วยความไม่สบายใจเป็นอย่างยิ่ง
เมื่อวานนี้ผมได้อ่านกระทู้ กระทู้หนึ่งของเวปท่านผู้ใหญ่บ้านแล้ว เกิดความรู้สึกว่า การที่ผมพยายามอยู่เฉยๆ ไม่สนใจต่อเรื่องของคนอื่น นี้มันถูกต้องแล้วหรอ ??? จริงๆ ลำพังแค่บทความแค่นี้ผมคงไม่คิดอะไรมาก แต่เนื่องจากมันมีเรื่องสะสมมามาก และยิ่งเห็นกระทู้หนึ่งของคุณโยคีในเวป บางพระ ยิ่งแล้ว
นี้ออกพรรษา เลยขออนุญาตสักหน่อย

ข้อความนะครับ

ค่าครู 1500 บาทคับ แต่เขาลดไห้เหลือ 1200บาท เพราะบอกว่าเป็นเด็ก
แต่ผมไปสืบดูนะบางเว็ปเขาบอก อาจารย์ เป็นศิษสายหลวงปู่ ศุข หลวงพ่อเปิ่น
หลวงพ่อกายบ้าง แต่ล่ะเว็ปไม่ค่อยจะเหมือนกัน ที่เขาโฆษณาอ่ะนะ
ผมไปด้วยความตั้งใจ ทางบ้านก็เงินทองเริ่มเกิดปันหา ขาดสน
ผมจึงไปด้วยความ ศรัทธายิ่งเอาเงินที่ผมเก็บไว้ 1200 ไปเพราะเชื่อ
ผมเป็นคนหลงคำโฆษณาง่ายคับ แต่ผมไม่ทราบข้อเท็จจริง
และก็มีคนไปถามหลวงพ่อกาย ที่วัดเลย เขาก็บอกว่าคุนก็ลองไปถามหลวงพ่อดูแล้วจะพบกับ
ความจริงที่โหดร้าย ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงผมว่าบาปมากๆๆเลยนะครับ นำเอาชื่อครูบาอาจารย์
ต่างๆๆๆมาใช้พรำเพรื่อ คนๆๆเดียวไม่น่าจะเป็นศิษสายอาจารย์ดังๆๆๆถึงหลายท่าน
และถ้าเป็นอย่างนั้นจริงน่าจะสงสารผมบ้าง น่าจะบอกว่าสักไม่ได้นะ
ผมยังเด็กอยู่แท้ๆๆๆๆ เสียใจอย่างยิ่งครับ บอกตรงๆๆไม่เกิดผลไรเลย ใครทราบข้อเท็จจริงอย่างไรแนะนำทีครับ
แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอคำพูดช่วยปลอบผมด้วยครับ เสียจัยมากที่เอาเงินที่พ่อแม่หาอย่างลำบาก
ขอเริ่มเลยแล้วกันนะครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอตำหนิ เจ้าของกระทู้ดังกล่าว ที่ไม่ไต่ตรองให้รอบคอบก่อน ที่จะสัก และ
ไม่ควรคาดหวังอะไรจากการสักมากมาย นัก ตัวของเราเราต้องทำมากกว่าขอ มากกว่าพึ่งคนอื่น
มาเข้าเรื่องกันเลยครับ
ถ้าท่านเคยอ่านกระทู้ หรือบทความเกี่ยวกับเรื่องการสักเสกเลขยันต์ จะพบกระทู้กึ่งโฆษณาของอาจารย์ตนหนึ่ง ที่จัดอันดับตนเองอยู่หนึ่งในสิบอันดับ ของเกจิอาจารย์ของไทยที่เป็นที่นิยมในต่างประเทศ
ขอเริ่มประเด็นแรกเลยครับ
ทำไมอาจารย์ตนนั้นถึงเป็นฆาราวาสคนเดียวในอันดับ ทั้งที่ผมเชื่อว่า ยังมีอาจารย์ฆาราวาสหลายๆท่าน ที่น่าจะติดอันดับเป็นที่รู้จักมากกว่า แถมยังจัดตนเองอันดับสูงกว่าพระสงฆ์เสียอีก
ซึ่งเอาเถอะไม่ว่าอะไรครับ วัวใครก็เข้าคอกคนนั้น ว่าแต่บทความที่ว่าแปลมาจากภาษาจีนนี้ไม่ทราบต้นฉบับ??? อยู่ไหนครับ ผมจะให้ล่ามที่ได้รับการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศแปลและรับรองเอกสารสำเนาให้ จะได้ทราบกันเลยว่าสำนักพิมพ์ในประเทศไหนจัดอันดับแบบนั้น
ต่อมาที่ว่าเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นี้ไม่ทราบ ว่า มีหลักฐานอะไรไหมครับภาพถ่ายซักใบ มีไหม เคยมีคนที่วัดบางพระ เห็นจารย์ตนนี้ ไปช่วยสักกุฎิไหนบ้าง ว่าแต่เวลารับพาน ต้องว่าอะไรบ้าง ตัวปลุก ตัวชุมชุมอักขระ โองการยันนะรังสี เค้าไม่ให้กันง่ายๆนะครับ ที่สำคัญกว่า ค่าครูวัดบางพระ 25 บาทดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่หนึ่งซอง สมัยก่อน สิบสองบาท ขึ้นเป็นยี่สิบสี่บาทตอนสร้างสะพานแต่เพื่อไม่ให้ต้องทอน เลยเป็นยี่สิบห้าบาท ยกครูพานหนึ่งทนได้เท่าไรแทงเต็มหลังก็ได้ 1500 เรียกว่าค่ากูแล้วไม่ใช่ค่าครู
และที่เคืองกว่า และทำร้ายความรู้สึกของศิษย์บางพระหลายๆ ท่านคือการที่ว่านำภาพพร้อมคำโฆษณาว่า เกจิวัดบางพระก็มาสักยันต์ที่สำนัก ไม่ทราบว่าถ้าเป็นลูกศิษย์บางพระจริงสมควรหรือไม่ที่จักทำอย่างนั้น ??? ที่สำคัญ พระองค์ที่ไปสักนั้น บวชคงยังไม่ถึงสิบพรรษา เลย เรียกว่า ยังไม่เป็นเถระ จะเป็นเกจิได้เยี่ยงไร อีกอย่างผมไปเที่ยวบางพระ ตั้งแต่กุฏิท่าน้ำ ที่ผมเชื่อว่าเสกของได้ และเห็นว่าตามงานพุทธาภิเษก แทบนครปฐม หรือที่อื่นที่เค้านิมนต์กัน มี ท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจุจบัน หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ต้อย
หลวงพี่ญา ส่วนหลวงพี่พงษ์ ผมไม่ทราบข่าวท่านนานแล้ว และหลวงพี่พัน นั้น ท่านออกจากไปวัดไปนานแล้ว ผมว่าผมเที่ยวทุกกุฎิในบางพระนะ ทำไมไม่เคยเห็นพระองค์ดังกล่าว ในภาพที่อ้างถึง
และที่ว่าเป็นพระครู นี้จริงหรือ ???
ในส่วนของวัดบางพระ ลูกศิษย์ลูกหาต่างๆ ก็ใช้เหล็กมาด ในการสัก ทั้งนั้น ไม่เห็นมีใครใช้เครื่องสักเลย หรือว่าในส่วนนี้เป็นการเพิ่มมูลค่า (ไม่ใช้สินค้าและบริการ) นะครับ
ต่อ
เรื่องของยันต์กำเนิด หรือ อาถันกำเนิด ที่เป็นรูปคนขี่กันนั้น ไม่ใช่ว่าอาจารย์ตนนั้น เรียนไปคนเดียว ผมไม่ทราบว่ายันต์นี้เรียกค่าครูเท่าไร แต่ ตามตำรา เค้าต้องสักไว้ที่ข้างตัว อย่างสีข้าง ต้นขาด้านในด้านนอก เพื่อไม่ให้นอนทับ ในเรื่องนี้ไปถามหลวงตากายได้ ว่าแต่ตามรูปกดไว้กลางหลังเลย ??? ที่สำคัญ อาจารย์ที่ท่านไปเรียนมา ท่านบอกว่าค่าครูสิบสองบาทดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ก็สักแล้ว
ประเด็นต่อมา
มาเรื่องวัตถุมงคลที่ชื่อว่า นางพิมพรายทอง บ้าง
มีบทความออกมาดังนี้
วิชานี้ท่านอาจารย์.....ได้รวบรวมเอาวิชาจากพระเกจิที่ท่านไปร่ำเรียนมา
ทั้งยันต์นางพิมที่เรารู้จักย่านใกล้วัดบางพระ
ผนวกกับกุมารทองอันเรื่องชื่อในสายดอนตูม นครปฐม
จึงเกิดเป็นสุดยอดวิชาที่ได้ที่สุดของที่สุดทั้งสองวิชาทั้งทางโชคลาภ
เสน่ห์เมตตา พรายกระซิบ
เรียกได้ว่าครบสูตรท่านจึงเรียกชื่อเฉพาะขึ้นมาว่า"นางพิม พรายทอง"
หรือที่ศิษย์เรียกกันติดปากว่า"แม่พิม พรายทอง" จึงเกิดกระแสการเลียนแบบกัน
จนทำให้ศิษย์หลายๆท่านสับสน จึงขอเรียนมา ณ ตรงนี้เลยว่า นางพิม พรายทอง
นั้นมีเพียงอาจารย์.......เท่านั้น
ชื่อของครูบาอาจารย์ยังกล่าวถึงเลย ก็ดีครับ ท่านไม่เสียหายด้วย
แต่เรียนถามนะครับ ไม่ทราบว่าไปเรียนมาที่ไหนครับ คนเรียนนางพิม ไปที่เสกได้ขลัง
มีลูกบุญธรรมหลวงปู่ พระอาจารย์หนึ่งองค์ ทางอยุธยา พระอาจารย์หนึ่งองค์ทางบางเลน อาจารย์สักที่อยู่ทางไทรน้อยหนึ่งคน ผมเป็นคนอยู่แถวๆ ย่านใกล้บางพระนั้นละครับ ผมไม่แน่ใจนะครับว่า
อาจารย์คนดังกล่าวเคยไปกราบหลวงปู่เจ้าของวิชานางพิมหรือเปล่า? ถ้าไป เห็นว่าไปกราบเฉยๆ ไม่มีดอกไม้ธูปเทียนไป การเป็นศิษย์เป็นอาจารย์ ผมว่าไม่ใช่แค่ไปกราบแล้วขอเรียนท่านจึงให้ ปู่ท่านดูคนท่านจะสอนอะไรใคร ท่านดูนานๆ นะครับ อย่างน้อยคนจะเรียนวิชาสักจากท่านต้องอยู่กับท่านเป็นปี
ไอ่คนที่ไปขอๆท่าน ท่านก็ให้เอาพิมพ์สักให้ไปเลย ให้ลอกตำราไปด้วย แต่ตัวเสก จริงๆ นี้ไม่ทราบว่ารู้จริงกันหรือเปล่า? ได้ไปหมดหรือเปล่า? ไปให้ท่านเป่าหัวก็เป่าหัว และเหมาว่าเป็นการครอบครูซึ่งการครอบครูต้องมีเครื่องบูชาครูบาอาจารย์

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ?ของจริงต้องนิ่งใบ้? ผมเคยเห็นประโยคนี้ที่วัดปรีดาราม

Gearmour

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขอบคุณมากครับ ที่นำบทความดีๆมาเผยแพร่สู่สายตานะครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
อ่านแล้วรอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นอีกเยอะ ขอบคุณครับ :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่โองการ กับพี่บัฟ มากๆ ครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
อ่านข้อความของคุณปลัดบัฟ แล้วได้ความรู้  รวมทั้งได้ข้อคิดอะไรหลายๆอย่างครับ

ขอบคุณมากครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ แบงค์ตลาดพลู

• ถึงเมาเหล้าแต่เรายังเมารัก สุดจะหักห้ามจิตคิดไฉน ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่ เมาใจนั้นประจำทุกค่ำคืน...
  • ตติยะ
  • แบงค์ตลาดพลู
    • MSN Messenger - thanaruk-dekhong_thekops@hotmail.com
ขอบพระคุณมากครับ   เป็นสิ่งที่ดีจริงๆ
อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย     ชนะตนนั่นแหละ เป็นดี

ออฟไลน์ Bingo

• ตติยะ
ขอบคุนมากครับ แต่ที่วัดบางพระนี่ ไปสักได้ทุกกุฏิหรือว่าสักเฉพาะบางกุฏิหรอคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
วัดบางพระก็มีกุติ หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป๊ว กุติท่านมหาสมชาย
แค่นี้แหละครับที่ทำการสักกัน ล่าสุดก็มีหลวงพี่หมี ท่านอยู่กุติเดียวกับหลวงพี่ญา และหลวงพี่นันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ.... ?ของจริงต้องนิ่งใบ้?

ไม่ต้องโปรโมท โฆษณาเหมือนสมัยนี้ 
สักรูปนี้เท่าไหร่?
สักยันต์นี้เท่าไหร่??
ผมว่าบางสำนักก้อธุรกิจเกินไป?? 
คาถากำกับก้ออย่างเดียวกัน พุทธคุณก็เหมือนกัน แตกต่างตรงที่ ค่ากูมากกว่า
สักยันต์แล้วจ่ายค่าครูมาแพง  แต่ไม่ประพฤติตนอยู่ในกรอบคุณงามความดี ก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วก็ให้แง่คิดได้หลายอย่างหลากมุมมอง ครับ  :089:

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ

อ่านแล้วก็ได้ความรู้เพิ่มไปอีก

เป็นบทความที่ดีอ่านแล้วก็เพลินเลยครับพี่น้อง :048:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

ถ้าสงสัยลองไปหากระทู้เก่าดูนะครับ
ผมยกให้อ่านดู 

มีลูกศิษย์ เป็นลูกสัตว์ มันกัดขบ
ถ้าขืนตบ กัดตอบ ก็ขอบจิต
สารพัด ทำได้ มันไม่คิด
เพราะลูกศิษย์ เป็นลูกสัตว์ จึงกัดเรา
ตอนที่ผมไปวัดชายนา ผมได้เห็นข้อความนี้แล้วประทับใจเป็นอย่างยิ่ง จึงขอนำมาไว้ ณ ที่นี้
ผมขอออกตัวไว้ก่อน ไม่ใช่คนขายของ หรือ อาจารย์สัก และก็เวลาใครถามว่าวัตถุนั้นดีไหม
อาจารย์นั้นเก่งไม่ผมไม่กล้าที่จะตอบ เพราะว่าเรื่องพวกนี้ไม่มีตัวชี้วัด
แต่ที่ต้องของมาระบายนี้เพรารู้สึกว่ามันชักจะอย่างไรอย่างไรแล้ว
ผมพิมพ์เรื่องนี้ด้วยความไม่สบายใจเป็นอย่างยิ่ง
เมื่อวานนี้ผมได้อ่านกระทู้ กระทู้หนึ่งของเวปท่านผู้ใหญ่บ้านแล้ว เกิดความรู้สึกว่า การที่ผมพยายามอยู่เฉยๆ ไม่สนใจต่อเรื่องของคนอื่น นี้มันถูกต้องแล้วหรอ ??? จริงๆ ลำพังแค่บทความแค่นี้ผมคงไม่คิดอะไรมาก แต่เนื่องจากมันมีเรื่องสะสมมามาก และยิ่งเห็นกระทู้หนึ่งของคุณโยคีในเวป บางพระ ยิ่งแล้ว
นี้ออกพรรษา เลยขออนุญาตสักหน่อย

ข้อความนะครับ

ค่าครู 1500 บาทคับ แต่เขาลดไห้เหลือ 1200บาท เพราะบอกว่าเป็นเด็ก
แต่ผมไปสืบดูนะบางเว็ปเขาบอก อาจารย์ เป็นศิษสายหลวงปู่ ศุข หลวงพ่อเปิ่น
หลวงพ่อกายบ้าง แต่ล่ะเว็ปไม่ค่อยจะเหมือนกัน ที่เขาโฆษณาอ่ะนะ
ผมไปด้วยความตั้งใจ ทางบ้านก็เงินทองเริ่มเกิดปันหา ขาดสน
ผมจึงไปด้วยความ ศรัทธายิ่งเอาเงินที่ผมเก็บไว้ 1200 ไปเพราะเชื่อ
ผมเป็นคนหลงคำโฆษณาง่ายคับ แต่ผมไม่ทราบข้อเท็จจริง
และก็มีคนไปถามหลวงพ่อกาย ที่วัดเลย เขาก็บอกว่าคุนก็ลองไปถามหลวงพ่อดูแล้วจะพบกับ
ความจริงที่โหดร้าย ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงผมว่าบาปมากๆๆเลยนะครับ นำเอาชื่อครูบาอาจารย์
ต่างๆๆๆมาใช้พรำเพรื่อ คนๆๆเดียวไม่น่าจะเป็นศิษสายอาจารย์ดังๆๆๆถึงหลายท่าน
และถ้าเป็นอย่างนั้นจริงน่าจะสงสารผมบ้าง น่าจะบอกว่าสักไม่ได้นะ
ผมยังเด็กอยู่แท้ๆๆๆๆ เสียใจอย่างยิ่งครับ บอกตรงๆๆไม่เกิดผลไรเลย ใครทราบข้อเท็จจริงอย่างไรแนะนำทีครับ
แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอคำพูดช่วยปลอบผมด้วยครับ เสียจัยมากที่เอาเงินที่พ่อแม่หาอย่างลำบาก
ขอเริ่มเลยแล้วกันนะครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอตำหนิ เจ้าของกระทู้ดังกล่าว ที่ไม่ไต่ตรองให้รอบคอบก่อน ที่จะสัก และ
ไม่ควรคาดหวังอะไรจากการสักมากมาย นัก ตัวของเราเราต้องทำมากกว่าขอ มากกว่าพึ่งคนอื่น
มาเข้าเรื่องกันเลยครับ
ถ้าท่านเคยอ่านกระทู้ หรือบทความเกี่ยวกับเรื่องการสักเสกเลขยันต์ จะพบกระทู้กึ่งโฆษณาของอาจารย์ตนหนึ่ง ที่จัดอันดับตนเองอยู่หนึ่งในสิบอันดับ ของเกจิอาจารย์ของไทยที่เป็นที่นิยมในต่างประเทศ
ขอเริ่มประเด็นแรกเลยครับ
ทำไมอาจารย์ตนนั้นถึงเป็นฆาราวาสคนเดียวในอันดับ ทั้งที่ผมเชื่อว่า ยังมีอาจารย์ฆาราวาสหลายๆท่าน ที่น่าจะติดอันดับเป็นที่รู้จักมากกว่า แถมยังจัดตนเองอันดับสูงกว่าพระสงฆ์เสียอีก
ซึ่งเอาเถอะไม่ว่าอะไรครับ วัวใครก็เข้าคอกคนนั้น ว่าแต่บทความที่ว่าแปลมาจากภาษาจีนนี้ไม่ทราบต้นฉบับ??? อยู่ไหนครับ ผมจะให้ล่ามที่ได้รับการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศแปลและรับรองเอกสารสำเนาให้ จะได้ทราบกันเลยว่าสำนักพิมพ์ในประเทศไหนจัดอันดับแบบนั้น
ต่อมาที่ว่าเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นี้ไม่ทราบ ว่า มีหลักฐานอะไรไหมครับภาพถ่ายซักใบ มีไหม เคยมีคนที่วัดบางพระ เห็นจารย์ตนนี้ ไปช่วยสักกุฎิไหนบ้าง ว่าแต่เวลารับพาน ต้องว่าอะไรบ้าง ตัวปลุก ตัวชุมชุมอักขระ โองการยันนะรังสี เค้าไม่ให้กันง่ายๆนะครับ ที่สำคัญกว่า ค่าครูวัดบางพระ 25 บาทดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่หนึ่งซอง สมัยก่อน สิบสองบาท ขึ้นเป็นยี่สิบสี่บาทตอนสร้างสะพานแต่เพื่อไม่ให้ต้องทอน เลยเป็นยี่สิบห้าบาท ยกครูพานหนึ่งทนได้เท่าไรแทงเต็มหลังก็ได้ 1500 เรียกว่าค่ากูแล้วไม่ใช่ค่าครู
และที่เคืองกว่า และทำร้ายความรู้สึกของศิษย์บางพระหลายๆ ท่านคือการที่ว่านำภาพพร้อมคำโฆษณาว่า เกจิวัดบางพระก็มาสักยันต์ที่สำนัก ไม่ทราบว่าถ้าเป็นลูกศิษย์บางพระจริงสมควรหรือไม่ที่จักทำอย่างนั้น ??? ที่สำคัญ พระองค์ที่ไปสักนั้น บวชคงยังไม่ถึงสิบพรรษา เลย เรียกว่า ยังไม่เป็นเถระ จะเป็นเกจิได้เยี่ยงไร อีกอย่างผมไปเที่ยวบางพระ ตั้งแต่กุฏิท่าน้ำ ที่ผมเชื่อว่าเสกของได้ และเห็นว่าตามงานพุทธาภิเษก แทบนครปฐม หรือที่อื่นที่เค้านิมนต์กัน มี ท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจุจบัน หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ต้อย
หลวงพี่ญา ส่วนหลวงพี่พงษ์ ผมไม่ทราบข่าวท่านนานแล้ว และหลวงพี่พัน นั้น ท่านออกจากไปวัดไปนานแล้ว ผมว่าผมเที่ยวทุกกุฎิในบางพระนะ ทำไมไม่เคยเห็นพระองค์ดังกล่าว ในภาพที่อ้างถึง
และที่ว่าเป็นพระครู นี้จริงหรือ ???
ในส่วนของวัดบางพระ ลูกศิษย์ลูกหาต่างๆ ก็ใช้เหล็กมาด ในการสัก ทั้งนั้น ไม่เห็นมีใครใช้เครื่องสักเลย หรือว่าในส่วนนี้เป็นการเพิ่มมูลค่า (ไม่ใช้สินค้าและบริการ) นะครับ
ต่อ
เรื่องของยันต์กำเนิด หรือ อาถันกำเนิด ที่เป็นรูปคนขี่กันนั้น ไม่ใช่ว่าอาจารย์ตนนั้น เรียนไปคนเดียว ผมไม่ทราบว่ายันต์นี้เรียกค่าครูเท่าไร แต่ ตามตำรา เค้าต้องสักไว้ที่ข้างตัว อย่างสีข้าง ต้นขาด้านในด้านนอก เพื่อไม่ให้นอนทับ ในเรื่องนี้ไปถามหลวงตากายได้ ว่าแต่ตามรูปกดไว้กลางหลังเลย ??? ที่สำคัญ อาจารย์ที่ท่านไปเรียนมา ท่านบอกว่าค่าครูสิบสองบาทดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ก็สักแล้ว
ประเด็นต่อมา
มาเรื่องวัตถุมงคลที่ชื่อว่า นางพิมพรายทอง บ้าง
มีบทความออกมาดังนี้
วิชานี้ท่านอาจารย์.....ได้รวบรวมเอาวิชาจากพระเกจิที่ท่านไปร่ำเรียนมา
ทั้งยันต์นางพิมที่เรารู้จักย่านใกล้วัดบางพระ
ผนวกกับกุมารทองอันเรื่องชื่อในสายดอนตูม นครปฐม
จึงเกิดเป็นสุดยอดวิชาที่ได้ที่สุดของที่สุดทั้งสองวิชาทั้งทางโชคลาภ
เสน่ห์เมตตา พรายกระซิบ
เรียกได้ว่าครบสูตรท่านจึงเรียกชื่อเฉพาะขึ้นมาว่า"นางพิม พรายทอง"
หรือที่ศิษย์เรียกกันติดปากว่า"แม่พิม พรายทอง" จึงเกิดกระแสการเลียนแบบกัน
จนทำให้ศิษย์หลายๆท่านสับสน จึงขอเรียนมา ณ ตรงนี้เลยว่า นางพิม พรายทอง
นั้นมีเพียงอาจารย์.......เท่านั้น
ชื่อของครูบาอาจารย์ยังกล่าวถึงเลย ก็ดีครับ ท่านไม่เสียหายด้วย
แต่เรียนถามนะครับ ไม่ทราบว่าไปเรียนมาที่ไหนครับ คนเรียนนางพิม ไปที่เสกได้ขลัง
มีลูกบุญธรรมหลวงปู่ พระอาจารย์หนึ่งองค์ ทางอยุธยา พระอาจารย์หนึ่งองค์ทางบางเลน อาจารย์สักที่อยู่ทางไทรน้อยหนึ่งคน ผมเป็นคนอยู่แถวๆ ย่านใกล้บางพระนั้นละครับ ผมไม่แน่ใจนะครับว่า
อาจารย์คนดังกล่าวเคยไปกราบหลวงปู่เจ้าของวิชานางพิมหรือเปล่า? ถ้าไป เห็นว่าไปกราบเฉยๆ ไม่มีดอกไม้ธูปเทียนไป การเป็นศิษย์เป็นอาจารย์ ผมว่าไม่ใช่แค่ไปกราบแล้วขอเรียนท่านจึงให้ ปู่ท่านดูคนท่านจะสอนอะไรใคร ท่านดูนานๆ นะครับ อย่างน้อยคนจะเรียนวิชาสักจากท่านต้องอยู่กับท่านเป็นปี
ไอ่คนที่ไปขอๆท่าน ท่านก็ให้เอาพิมพ์สักให้ไปเลย ให้ลอกตำราไปด้วย แต่ตัวเสก จริงๆ นี้ไม่ทราบว่ารู้จริงกันหรือเปล่า? ได้ไปหมดหรือเปล่า? ไปให้ท่านเป่าหัวก็เป่าหัว และเหมาว่าเป็นการครอบครูซึ่งการครอบครูต้องมีเครื่องบูชาครูบาอาจารย์

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ?ของจริงต้องนิ่งใบ้? ผมเคยเห็นประโยคนี้ที่วัดปรีดาราม

Gearmour

ตั้งแต่ผมเข้าเวบบางพระมา มีข้อความของท่านนี้เข้าถึงใจผมมาก ผมคิดประโยคไหนก็มีในข้อความของท่านแต่ผมไม่กล้าลง แต่ท่านแน่มาก ขอนับถือจากใจ    คารวะ 3ที่เลยครับ

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ครับๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
อ่านกี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ(ว่าแต่ใช่อันนี้ไหมหลวงพี่)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอเสริมอีกนิสครับ ด้วยความรู้งูๆปลาๆอันน้อยนิดที่ได้จากครูบาอาจารย์มา ท่านเคยเล่าว่า
ยันต์คงกะพัน ให้หนังเหนียว หฟันแทงบ่อมิระคาย แต่เจ็บช้ำแตกใน ถึงขั้นตายได้ถ้าโดนทุบน่วมป่น
ยันต์9เฮสมัยก่อนมีสักเยอะแถวนคนปฐม ก็มีสักแต่นานแล้ว ปีนขึ้นไปสักบนต้นไม้สูงๆ พอสักเสร็จก็ถีบลงมา

ส่วนทางมาลายู อินโนเนเซีย เฮกิงบาตู กระเร้อกะหร่าว.. หรือ9เฮนี้ คนไทยเรียกว่า ยันต์ชาตรีใหญ่ (มีเล็กด้วยนะ) หรือเรียกตามสภาพเราเรียกว่ายันต์ หินทุ่ม คือพอสักเสร็จ เขาจะทุ่มด้วยหินก้อนใหญ่ๆ ถ้าไม่เป็นไรก็ถือว่าผ่าน  ? แต่ไม่มีระบุสภาพของคนที่ไม่ผ่าน ? ครับพี่น้อง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ €motion_On€™

• ลูกศิษย์ ลพ.เปิ่น
  • จตุตถะ
    • http://www.yimwhan.com/board/board.php?user=Emotions1234
ขอบคุณครับ!!

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณ ครับท่าน สำหรับบทความดีๆ ผมว่าอย่างน้อยการสักต์ ก็ทำให้คนที่ไม่ดี อย่างผม หันไปเข้าวัดหาพระ ผมก้อคนนึ่งที่เคยไปติดยา ฟันผู้หญิงไปทั่ว(พูดแบบบ้านๆนะครับ)ไม่สนว่าลูกเค้าเมียใคร แต่ต้องหยุดเพราะข้อห้ามต่างๆ ที่ครูบาอาจารย์กำหนดไว้ มิฉะนั้นที่ทำไปก้อเจ็บตัวฟรี ไม่ได้อะไร ตอนแรกที่สัก ก็จะสักต์ไปเท่ๆไว้อวดเพื่อน แต่พอได้พบได้เจอบางอย่างที่เกิดกับตัว ถ้าไม่ได้สิงศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านให้มาคงตายไปแล้ว จึงได้ฉุกคิดว่า เป็นของดีแน่แท้จึงเริ่มปฏิบัติดี ขึ้นมาเรื่อยจนทำได้บางส่วนอาจไม่ดีเต็มร้อย แต่ก็ดีที่สุดได้แค่นี้ มีด็กๆมาถามพี่สักแล้วเป็นไงดีมะ เหนียวป่าว ของขึ้นยัง ก็ได้แต่บอกว่าเจ็บตัวสักต์มันง่ายแต่รักษาให้อยู่ มันยาก นะ คิดให้ดี อันนี้เป็นแนวคิดของผมเองนะคับ ขอบคุณคับ  :001: :001:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ได้ข้อคิดดีๆเยอะน่ะครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ก็เป็นบทความที่ดี ทำให้มีความรู้เพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะก่อนจะมาสัก ต้องถามตัวเองล่ะว่าเราสามารถปฏิบัติตัวตามกฎ ข้อห้ามได้หรือไม่ ถ้าทำได้มันก็จะดีกับตัวเรา หลังจากที่ตัดสินใจมาสักแล้ว เราก็ต้องยอมรับและต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเองซะใหม่ด้วย เพื่อรักษาสิ่งดีๆที่พระอาจารย์ท่านได้มอบให้เรามา ท่านตั้งใจมอบสิ่งดีๆ กับเราแล้วนะ เราก็ต้องตั้งใจรักษาไว้ให้ดี หากประพฤติตัวผิดเมื่อไหร่ สิ่งเหล่านั้นก็จะลงโทษตัวเราเองล่ะ เราประพฤติตัวดีก็จะเกิดคุณแก่เรา หากประพฤติตัวไม่ดีก็จะเกิดโทษแก่เราอีก เพราะทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเป็นคนกำหนดเอง
 :054: :054: 13; 15; 25; 21; 30;

ออฟไลน์ พยัคฆ์จำศีล

• ปัญจมะ
  • !!! ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน !!!
~~~ จะเป็นคนให้เหนือคนต้องอดทนให้ถึงที่สุด  ~~~

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ก็เป็นบทความที่ดี ทำให้มีความรู้เพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะก่อนจะมาสัก ต้องถามตัวเองล่ะว่าเราสามารถปฏิบัติตัวตามกฎ ข้อห้ามได้หรือไม่ ถ้าทำได้มันก็จะดีกับตัวเรา หลังจากที่ตัดสินใจมาสักแล้ว เราก็ต้องยอมรับและต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเองซะใหม่ด้วย เพื่อรักษาสิ่งดีๆที่พระอาจารย์ท่านได้มอบให้เรามา ท่านตั้งใจมอบสิ่งดีๆ กับเราแล้วนะ เราก็ต้องตั้งใจรักษาไว้ให้ดี หากประพฤติตัวผิดเมื่อไหร่ สิ่งเหล่านั้นก็จะลงโทษตัวเราเองล่ะ เราประพฤติตัวดีก็จะเกิดคุณแก่เรา หากประพฤติตัวไม่ดีก็จะเกิดโทษแก่เราอีก เพราะทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเป็นคนกำหนดเอง
 :054: :054: 13; 15; 25; 21; 30;

เหมือนความรักละครับ  ต้องเลือกและปรับเข้าหากัน  ไม่ใช่แค่ ขำๆ แบบ เป๊ก ผลิตโชค  :016: :016:

รับรอยสักและอาคมมาก็ต้องมั่นใจว่า ดูแล- รักษา เอาใจใส่เช่นกัน  :016:

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: มุมมองในการสักยันต์ ที่ดีมีประโยชน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 08:14:01 »

เหมือนความรักละครับ  ต้องเลือกและปรับเข้าหากัน  ไม่ใช่แค่ ขำๆ แบบ เป๊ก ผลิตโชค  :016: :016:

รับรอยสักและอาคมมาก็ต้องมั่นใจว่า ดูแล- รักษา เอาใจใส่เช่นกัน  :016:

และแล้วท่านอชิตะก็เวียนวนกลับมาในเรื่องของ  :090: :090: จนได้นะ กำลังอินกะมันอยู่รึเปล่าเนี่ย ทำนองว่าอกหักอ่ะ  23; 15;
หรือว่ากำลังแอบอิจฉานายเก่งที่หัวใจกำลังเป็นสีชมพู  08; 03; อิจฉามากมายเดี๋ยวผิวไม่สวยนะค่ะ 09; 08;
ยังไงก็เห็นด้วยกะท่านอชิตะค่ะ  :053: :053: ของทุกอย่างน่ะ เราก็ต้องใส่ความรักลงไปด้วย :026:  แบบรักจริงหวังแต่อ่ะ  :007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2552, 08:15:48 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณค่ะ  บทความดีๆ
ส่วนตัวที่สักเพราะต้องการที่พึ่งที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจ
สักมาแล้วก็สุขใจ อยากไปสักอีก (เค้าเรียกติดเข็มใช่มั้ยค่ะ^^)

สิ่งที่ได้จากการสักจากตัวเองนะค่ะ
มีครูบาอาจารย์ยึดเหนี่ยวจิตใจค่ะ  ทำอะไรระลึกถึงพระอาจารย์และวัดบางพระตลอด

ตอนไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวัน พระอาจารย์ท่านกล่าวว่า

อย่าให้เค้าว่าเราได้ ว่าเรานับถือศาสนาพุทธแค่ในบัตรประชาชน และทะเบียนบ้าน

เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

• อัฏฐมะ

และแล้วท่านอชิตะก็เวียนวนกลับมาในเรื่องของ  :090: :090: จนได้นะ กำลังอินกะมันอยู่รึเปล่าเนี่ย ทำนองว่าอกหักอ่ะ  23; 15;
หรือว่ากำลังแอบอิจฉานายเก่งที่หัวใจกำลังเป็นสีชมพู  08; 03; อิจฉามากมายเดี๋ยวผิวไม่สวยนะค่ะ 09; 08;
ยังไงก็เห็นด้วยกะท่านอชิตะค่ะ  :053: :053: ของทุกอย่างน่ะ เราก็ต้องใส่ความรักลงไปด้วย :026:  แบบรักจริงหวังแต่อ่ะ  :007:

ไม่อิจฉาหรอกครับ ดีใจกับท่านเก่งด้วย  ดีจะตายไป คนมีความรัก   :009:

ชอบเห็นคนรักกันครับ รักแบบพี่แบบน้อง ยิ่งรักได้เยอะเลย ไม่มีหวงคอยแต่ห่วงใยกัน  :016:

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มีทั้งสาระและเหตุผลดีมากๆครับ

ได้รับรู้สิ่งต่างๆเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
อย่าให้เค้าว่าเราได้ ว่าเรานับถือศาสนาพุทธแค่ในบัตรประชาชน และทะเบียนบ้าน

การลงรายการศาสนา
ในบัตรประจำตัวประชาชน
   ผู้ทำบัตรสามารถกำหนดได้ว่าจะลงรายการศาสนาไหน
หรือไม่ใส่ไม่ลงก็ได้
   ส่วนทะเบียนบ้าน หรือ ทร.14 นั้น
ไม่มีการลงรายการศาสนาในทะเบียนบ้านมาทุกยุคครับ
    เพื่อเป็นข้อมูล
  Gearmour

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *

การลงรายการศาสนา
ในบัตรประจำตัวประชาชน
   ผู้ทำบัตรสามารถกำหนดได้ว่าจะลงรายการศาสนาไหน
หรือไม่ใส่ไม่ลงก็ได้
   ส่วนทะเบียนบ้าน หรือ ทร.14 นั้น
ไม่มีการลงรายการศาสนาในทะเบียนบ้านมาทุกยุคครับ
    เพื่อเป็นข้อมูล
  Gearmour

ขอบพระคุณค่ะ ที่ท้วงติง ^^

• สัตตมะ
  • **

ไม่อิจฉาหรอกครับ ดีใจกับท่านเก่งด้วย  ดีจะตายไป คนมีความรัก   :009:

ชอบเห็นคนรักกันครับ รักแบบพี่แบบน้อง ยิ่งรักได้เยอะเลย ไม่มีหวงคอยแต่ห่วงใยกัน  :016:

เวลาเห็นใครๆ เค้ารักกัน  :080:  :090:  ลิงน้อยก็มีความสุขเหมือนกัน  :026: อย่างน้อยก็ทำให้เรายิ้มได้นะ :004: :002:
รักกันเยอะๆ ความรักมีมากมาย 35; แต่ควรจะรักให้เหมาะสม และไม่ผิดลูกเมียใครนะ  10;มันปาป คร๊าบ..พี่น้อง 38; 13;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2552, 07:00:06 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
อ่านแล้วเหมือนมีอะไรมา ทำให้เราคิดเลยนะครับ เปนมุมมองของแต่ละบุคคล

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอบคุณครัีบ
ได้ความรู้และแง่คิดดีๆ มากมายเลยครับ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
บอกได้ครับเดียว ว่า ขอบคุณครับท่าน สำหรับสิ่งดีดี  08;

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับที่ได้รับในสิ่งดี จะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้เลยครับ............. :114:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jt1906

• ตติยะ
บทความนี้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆเลยคับพี่ ผมก็เป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นคนหนึ่งที่เคยมีประสบการณ์กับตัวเองมาแล้วคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เป็นบทความที่ดีเลยนะครับ ขอบคุณฯครับ

:114:

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
ขอบคุณครับสำหรับบทความดีดี ขออนุโมทนาครับ สุดยอดมาก

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นความสุขที่สัมผัสได้ทางใจครับ หวังกับพุทธคุณที่ได้มาจะช่วยหนุนนำให้ดำเนินชีวิตไปได้อย่างราบเรียบ

ออฟไลน์ eak15

• จตุตถะ
  • อย่ากลัวการทำดี
    • MSN Messenger - eak.thai@hotmail.com
อยู่ที่มุมมองของแต่ละท่านนะครับ (แต่กะผมค่อนข้างเห็นด้วยครับ) :015: ขอบคุณบทความดีๆ ที่มีไว้ให้ศึกษาครับ :053:
จงกระทำความดีอย่าท้อถอย วันละน้อยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
การทำดีที่ได้อยู่ที่ใจ ทยอยใช้กรรมเถอะจะเกิดดี

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
บทความดีมากเลยคะ   อ่านแล้วให้ข้อคิดหลายๆ ด้านดีคะ  (ขอบคุณจากใจ)

จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับบทความ..............
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
  เป็นข้อคิดที่ดีสำหรับผู้ที่ไม่เคยสักยันต์
และผู้ที่อยากจะสักยันต์
บทความของเค้าดีจริงๆค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
สุดยอดมากๆครับ... :053:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
ให้แง่คิดดีเยอะมากเลยคับ 06; 25; 11;

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ BANRAI

• ตติยะ
ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีดี ให้ข้อคิดดีดี

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
ดีมีประโยชน์ได้ความรู้  ขอบคุณครับ  :059: :016: :015: :053: :053:

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
บทความ หรอยได้แรงอก ครับ......
สุดยอด ได้ความรู้อีกเยอะครับ  ขอบคุณครับ :053:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ