ผู้เขียน หัวข้อ: ไปร่วมงานสวดภาณยักษ์ของเสื่อมใหมครับ  (อ่าน 17968 ครั้ง)

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ผมไปร่วมงานสวดภาณยักษ์ที่วัดบางบ่อ อ.บางบ่อ จ.สป.(หลวงพ่อชาญ)
ช่วงที่พระท่านสวดคาถายันต์ที่สักกับวัดบางพระ (อนุมานนำทัพ,เศียรพ่อปู่ฤาษี)
ขึ้นตลอดคน
ของขึ้น ครั้งที่ 1 (หนุมานนำทัพ) เจ้าหน้าที่ดูแลพิธีก็เอาสายสิญจน์ออก
ผมก็เอาสายสิญจน์ครอบศรีษะ
ของขึ้น ครั้งที่ 2 (เศียรพ่อปู่ฤาษี) เจ้าหน้าที่ดูแลพิธีก็เอาสายสิญจน์ออก
ผมก็เอาสายสิญจน์ครอบศรีษะ
ของขึ้น ครั้งที่ 3 (หนุมานนำทัพ) เจ้าหน้าที่ดูแลพิธีก็เอาสายสิญจน์ออก
ผมก็เอาสายสิญจน์ครอบศรีษะ มีอาการของขึ้นตลอดพระท่านให้ภาวนา นะโมพุทธัสสะ ตลอด
แต่ก็ควบคุมไมตัวเองไม่ได้เลยครับ
มันก็เลยงงๆ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
   ตามความคิดผม ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยว กับเสื่อม หรือ ไม่เสื่อม เพราะการเข้าร่วมพิธีสวดภาณยักษ์ก็เหมือนกันการไปสะเดาะเคราะห์ ขับไล่สิ่งชั่วร้ายออกไป ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าเสื่อม หรอกครับอยู่ที่ใจ ไปไหนมาไหน ระลึกถึงครูบาอาจารย์เท่านั้น ก็ดำเนินชีวิตได้โดยไม่ต้องห่วงอะไร ที่เกิดอาการของขึ้นนั้นอาจจะเกิดจากสภาพจิตใจของท่านในตอนนั้น หรือ อาจจะเกิดจากที่ครูบาอาจารย์ ท่านได้รับรู้ในการทำบุญทำความดีของท่านก็เป็นได้ ครับ ทำใจสบายๆครับ...ด้วยความเคารพ... :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ไม่น่าเสื่อมนะครับ เพราะขับไล่คุณไสยคุณคน เสริมโชคอะไรพวกนี้ครับ

เพราะผมเคยไปสวดครั้งนึงที่วัดบางบ่อ  (ไปไม่ทัน) เพราะว่าไปวัดบางสมัคร (หลวงพ่อฟู) ไปถึงก็สวดเสร็จกันแล้ว

ก็เลยไปครอบเศียรพ่อแก่กับหลวงพ่อที่มาทำพิธี และตรงดิ่งไปกุฐิหลวงพ่อชาญอย่างไว

แต่เข้าไปไม่ถึงแขกล้นกุฐิ ผมเลยเดินทางกลับและไปแวะนมัสการหลวงพ่อโต วัดบางพลีใหญ่ใน

และเดินทางกลับกรุงเทพ

ชาวบอร์ดท่านในเดินทางไปแถว สมุทรปราการก็อย่าลืม เดินทางไปกราบหลวงพ่อชาญด้วยนะครับ

ท่านมีเมตตามากๆ และ และขับรถตีขึ้นไปทางบางปะกงสัก 20 กิโลเมตร ก็ แวะวัดบางสมัคร หลวงพ่อฟูท่านเมตตามากๆ ครับ

และขากลับก็อย่าลืม แวะนมัสการหลวงพ่อโต วัดบางพลีใหญ่ใน เป็นพระคู่บ้านคู่เมืองประจำจังหวัดสมุทรปราการที่ชาวบ้าน

ให้ความเคารพอย่างมาก

ป.ล สวัสดี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งานสวดนี้ทำให้สิ่งสกปรกในร่างกายออกไปครับ เสนียดจัญไรไม่ยุ่งเกี่ยว

ไม่เสื่อมครับ เสื่อมที่ว่า เสื่อมกาย หรือว่า เสื่อมใจ ปัจจุบันเราก็เสื่อมกันทุกคน

เสื่อมกันถ้วนหน้าอยู่แล้ว สังขารเสื่อมทุกอย่างย่อมไม่เที่ยง สาธุ ....  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2552, 08:38:09 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สวดภาณยักษ์เค้าสวดไล่สิ่งไม่ดีครับ
สิ่งที่เราสักมาจากวัดบางพระ ผมเชื่อมั่นอย่างแน่นอนว่า
เป็นของดี 1000% ยังไงก็ไม่มีวันเสื่อมครับ
ในข้อห้ามการปฏิบัติตัวของหลวงปู่เปิ่นท่านก็มิได้กำหนดไว้ว่า ห้ามศิษย์ไปร่วมงานสวดภาณยักษ์ครับ
ปล เรื่องของขึ้นในงานสวดภาณยักษ์เป็นเรื่องปกติครับ ไม่ว่าจะสวดที่ไหนวัดอะไร ยังไงๆก็ต้องมีคนของขึ้น
หรือองค์ลงให้เห็นกันจนชินตาครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
ผม เคยถามกรรมการวัด  เค้าก็บอกว่าเป็นการปลุกเสกตัวเองอีกทาง  จริงหรือปล่าวไม่รู้นะคับ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต