ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่นำมาให้ชมครับ  (อ่าน 2122 ครั้ง)

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
น้องใหม่นำมาให้ชมครับ
« เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 07:18:14 »
องค์แรกครับขุนแผนเนื้อชิน ประวิตินั้นยาวนานมากครับย้อนไปยุคแอลวิสสมัยที่ลุงฮิตใส่กางเกงขาบาน
ลุงผมบอกว่าถึงกับสาวๆตบแย่งแกกันเลยด้วยการที่แกห้อยขุนแผนองค์นี้ แต่ลุงผมบอกว่าห้อยนานๆไม่ดี
มีสาวจริงแต่ทรัพย์ก็จางไปด้วย
ขุนแผนสองหน้าเนื้อชิน

องค์นี้เป็นที่คาใจผมมานานมากได้มาจากย่าครับ เป็นพระสมเด็จไม่ทราบที่มาที่ไป
ความเป็นมาทั้งหมดคือ ย่าของผมได้เช่าพระองค์นี้มาในราคา 5000 บาทเมื่อ 50 ปีที่แล้วพี่ๆท่านไหนรุ้ช่วยบอกทีนะครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: น้องใหม่นำมาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 08:11:37 »
ดีครับ ขุนแผนไม่รู้เลยครับแต่เห็นแล้ว มองเห็นถึงความขลังของเหรียญครับ ส่วนสมเด็จ นี่ชัวครับว่าไม่ใช่ สมเด็จวัดระฆังแน่นอน แต่ออกวัดไหนไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆแท้ครับเนื้อสวย  ผิดพลาดประการใด อภัยด้วยนะครับ :054:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 08:15:40 »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 09:43:31 »
ขุนแผน 2 หน้า น่าจะเป็นของหลวงพ่อเนียม นะจ๊ะ ส่วนสมเด็จเนื้อแบบนี้พิมพ์แบบนี้ เป็นวัดระฆังหลวงปู่นาคสร้าง ประมาณปี 2493-95 ครับ
แท้ครับ แต่ขุนแผนต้องให้สายตรงเข้ามาฟันธงครับ ลุงรู้แต่พิมพ์ครับ..........................ลุงต้อ..................................

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 10:30:05 »
ขอบคุณลุงต้อกับพี่รัชด้วยนะครับได้มานานแล้วครับ คาใจเลยเอามาลงอยากทราบจริงๆ
จริงๆมีอีกเยอะนะครับผมจะเอามาลงให้พี่ๆช่วยแนะนำนะครับ ^-^

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 08:47:18 »
ผมว่าขุนแผนองค์นี้
น่าจะเป็นของวัดใหญ่ชัยมงคลคับ
ของพิษณุโลกคับกรุนางชีคับ