ผู้เขียน หัวข้อ: เชือกคาดเอว  (อ่าน 12929 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuyy

• สัตตมะ
  • **
เชือกคาดเอว
« เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 08:10:19 »
เชือกคาดเอว ของวันตะโน ยังทำอยู่เปล่าครับ
ผมอยากได้เชือกคาดเอว มาใส่กับตะกรุดอะครับ
หรือมีวัดไหนทำบ้างครับ ขอแบบหาง่ายๆหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: เชือกคาดเอว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 08:30:07 »
วัดตะโน ไม่ทำแล้วครับ
ลองแวะไปดูที่วัดนก ตะกรุดคาดเอว เสาร์5 ปี 2536 ลองไปดูนะครับ สวัสดี
:001:

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 11:59:51 »
เชือกคาดเอวหลวงพ่อโชติ  รุฬหผโล  วัดตะโน  เขตภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร

**ขอซักนิดนึง หลวงพ่อโชติท่านพื้นเพเป็นคนทางฉะเชิงเทรา ภายหลังต่อมาใด้มารับตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดตะโน พระเครื่องที่ท่านสร้างมีความเชื่อกันว่าพุทธคุณสูง ผู้ใหญ่หลายคนเล่าให้ฟังว่าท่านเสกพระบนพื้นกระดานจนพระที่ท่านเสกปลิวว่อนไปหมด

เชือกคาดเอวที่ท่านสร้างขึ้นมาท่านสร้างตั้งแต่ประมาณ ปี พ.ศ.2480 กว่าฯขึ้นไป และแจกให้ทหารไปรบ ใครก้อตามที่ใด้รับเชือกคาดจากท่านไปต่างแคล้วคลาดรอดกลับมาทุกราย ตำราเท่าที่ทราบเชือกที่นำมาทำนั้นต้องเป็นผ้าห่อศพ และต้องเป็นศพตายโหง ตายวันเสาร์ เผาวันอังคารจึงจะครบถ้วนตามตำราเก่า เมื่อใด้แล้วต้องนำไปซักน้ำค้างกลางหาว (อันนี้ผมไม่สามารถแปลความหมายใด้) 2 ครั้ง จึงนำมาลงอักขระปลุกเสกและถักเข้าด้วยกัน ตรงปลายเป็นตัวผู้ตัวเมีย ปลุกเสกเสร็จแล้วจึงโยนเข้ากองไฟเส้นไหนไม่ไหม้จึงถือว่าใช้ใด้

ศิษย์ที่สืบทอดวิชาเชือกคาดของท่านมาเท่าที่ทราบก้อมีหลวงปู่พวง ภัททติสโส เจ้าอาวาสรูปต่อมา และท่านพึ่งละสังขารไปไม่นานนี้ ผมเคยใด้คุยกับท่านฯว่าเคยสร้างเชือกคาดเหมือนกันแต่ไม่เยอะนัก สมัยผมไปขอความเมตตาให้ท่านทำท่านอายุมากแล้วทำไม่ไหวน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่ง

ปัจุบันที่วัดตะโนไม่มีเชือกคาดมานานแล้วเนื่องจากไม่เคยมีการทำจำหน่ายจะทำให้เฉพาะผู้ที่มาขอเป็นครั้งคราวไป

ระลึกถึงหลวงปู่โชติ และพระอาจารย์พวง เสมอครับ

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 12:21:13 »
ด้วยความเคารพครับ
   มีอีกองค์ทำอยู่ครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าท่านยังอยู่หรือเปล่า?ครับ
    ท่านอายุมากแล้ว
ท่านเป็นพระลูกวัดอยู่แบบเงียบๆครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 12:56:24 »
**ที่คุณว่าคงหมายถึงหลวงตาท่านหนึ่ง ที่อยุ่วัด ...... ทางพุทธมณฑลสาย 2 ใช่หรือป่าวคับ

ผมเคยใด้ยินมาแต่ไม่ชัดเจนครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2552, 12:58:37 โดย noo^^pure »

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 04:49:29 »
ร่วมด้วย
ที่วัดนกอาจารย์พวงถ่ายทอดให้หนึ่งรูป เพราะไปสวดพระปาฏิโมกข์ให้ทุกทุกพรรษา
และพระหลานชายที่วัดตะโนก็พอได้บ้าง
พระอาจารย์หนุ่มก็น่าจะได้เพราะอยู่วัดตะโนนานเหมือนกัน
ค่าครูหลวงปู่โชติ ดอกไม้ธูปเที่ยนบุหรี่ ไม้ขีดหนึ่งกล่อง หมากพลูสามคำ ค่าครู หนึ่งสลึง
ถ้าไปเรียนวิชากับหลวงปู่หรืออาจารย์ ใหม่ ๆ จะได้วิชาเสกหมากพลูก่อน
+หมายเหตุ+รับฟังจากคนเก่า ๆ อาจารย์พวงเล่าให้ฟังบ้าง
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วย+

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 05:04:45 »
ครับผมไหนฯก้อไหนฯแล้ว

**พระอาจารย์หน่อย วัดนกครับ ที่อาจารย์พวงท่านสอนไว้ ตอนแรกไม่อยากจะกล่าวถึงนักกลัวจะเป็นการรบกวนท่าน แต่ถือว่าเป็นการเผยแพร่สายวิชาไว้ไม่ให้สูญหายแล้วกันครับ

หลวงพี่หนุ่มท่านอยู่วัดตะโนประมาณ 2 พรรษาครับ

ด้วยความนับถือ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 08:54:32 »
ขออนุญาติร่วมด้วยช่วยกันครับ

ร่วมด้วย
ที่วัดนกอาจารย์พวงถ่ายทอดให้หนึ่งรูป เพราะไปสวดพระปาฏิโมกข์ให้ทุกทุกพรรษา
และพระหลานชายที่วัดตะโนก็พอได้บ้าง
พระอาจารย์หนุ่มก็น่าจะได้เพราะอยู่วัดตะโนนานเหมือนกัน
ค่าครูหลวงปู่โชติ ดอกไม้ธูปเที่ยนบุหรี่ ไม้ขีดหนึ่งกล่อง หมากพลูสามคำ ค่าครู หนึ่งสลึง
ถ้าไปเรียนวิชากับหลวงปู่หรืออาจารย์ ใหม่ ๆ จะได้วิชาเสกหมากพลูก่อน
+หมายเหตุ+รับฟังจากคนเก่า ๆ อาจารย์พวงเล่าให้ฟังบ้าง
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วย+
หลวงพี่เอ วัดตะโน (ท่านนั้งอยู่ด้านหลังนายแบบครับ)

เมื่อก่อนเคยเห็นหลวงพี่เอ วัดตะโน ทำอยู่ครับแต่นานมาแล้ว
ท่านใช้ผ้าขาวห่อศพมาทำ ไม่รู้ว่าปัจจุบันท่านยังทำอยู่หรือเปล่าลองสอบถามท่านดูนะครับ

เครดิตภาพท่าน ack01 ครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:09:30 »
**ที่คุณว่าคงหมายถึงหลวงตาท่านหนึ่ง ที่อยุ่วัด ...... ทางพุทธมณฑลสาย 2 ใช่หรือป่าวคับ

ผมเคยใด้ยินมาแต่ไม่ชัดเจนครับ

ขอบคุณครับ

ครับไปพบท่านมาเมื่อประมาณสองปีที่แล้ว
เห็นที่อายุมากแล้ว
  และสุขภาพไม่ดี
     จึงไม่ได้รบกวนให้ท่านทำอะไรนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ratsameeporm

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:29:35 »
หลวงปู่ที่อยู่สำนักสงฆ์ที่สายสองท่านเรียนมาจากอาจารย์ของท่านเป็นเพือนของหลวงปู่โชติที่เรียนสายคาดมาจากครูบาอาจารย์องค์เดียวกัน

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 11:37:13 »
สายคาดเอ็วถักลูกสะกด5ลูกจารมือ ของหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดครับ สวยด้วยอิอิ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 12:37:02 »
ลพ.เอ ท่านทำได้ เชือกคาดเอว แต่ไม่ทำ เพราะไม่มีเวลา เฉพาะกิจการดูแล บูรณะวัดตะโน ก็หมดเวลาทำแล้ว
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 04:40:07 »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูลเรื่องเชือดคาดเอวด้วยครับ...

...ได้รับทราบข้อมูล ได้ความรู้มากมายครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 02:02:31 »
ขอบคุณครับท่าน สำหรับความรู้ใหม่ๆ  :015:

ออฟไลน์ yuyy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 08:58:27 »
ยังมีที่อื่นอยู่ปะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 09:36:09 »
*00*เมื่อก่อนที่วัดบุญยประดิษฐ์ จะมีให้บูชาในช่วงงานประจำปี(ไม่ทราบเดี๋ยวนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า)
ถ้ายังไง ท่าน เอ.. เข้ามาอ่าน ก็น่าจะมีคำตอบให้...เพราะอยู่ใกล้วัด*00*

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 06:36:46 »
ขออนุญาติร่วมด้วยช่วยกันครับ

หลวงพี่เอ วัดตะโน (ท่านนั้งอยู่ด้านหลังนายแบบครับ)

เมื่อก่อนเคยเห็นหลวงพี่เอ วัดตะโน ทำอยู่ครับแต่นานมาแล้ว
ท่านใช้ผ้าขาวห่อศพมาทำ ไม่รู้ว่าปัจจุบันท่านยังทำอยู่หรือเปล่าลองสอบถามท่านดูนะครับ

น้องjob@love คะ.. ผ้าขาวห่อศพนี่แรงเฮี้ยนสุดยอดเป็นที่หนึ่งเลยเท่าที่เคยได้ฟังมา... ว่าแต่ว่า หลวงพี่เอ ท่านนำมาทำวิชาเชือกคาดเอวอยางนั้นหรอกเหรอคะ..
จะได้ขอเมตตาท่านบ้าง.. จะได้เพิ่มความเฮี้ยนให้ตัวเองสักหน่อย.. :009: ว่าแต่ว่าแล้วผี พราย  :097:เจ้าของชิ้นส่วนอาถรรพ์ดังกล่าวจะมารุมเกาะกินกลืนพี่จนหน้าปรุเป็นปลวก..แบบที่เคยมีหลายท่านรุมนิยามไว้หรือไม่.. ขอถามเป็นความรู้! คู่ความดี..!

ว่าแต่ว่าผ้าห่อศพเนี่ย  :034:เป็นอีกอ็อบชั่นหนึ่งของผ้ายันต์ม้าเสพนางของครูบาวังนี่หน่า.. กำลังจะไปฉกจากเพื่อนมาเนี่ย... คิดแล้วคิดอีก เพราะเพื่อนจะยอมให้ใช้ก็ต่อเมื่อเอาเงินแลกกะเขา..

โอ้ย... เพื่อนเอาหลายตังอยู่นะ... เขาว่าผ้าห่อศพแรง... เอาไงดี job... เพราะอยากได้เชือกคาดเอวแล้วหละสิ........โชว  :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2552, 06:47:12 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 09:45:47 »
หลวงพ่อโชติ วัดตะโน เป็นพระเกจิในสมัยสงครามอินโดจีน

การทำเชือกคาดเอว
ท่าน จะนำเอาผ้าห่อศพ (ผ้าดิบ) ที่ตายวันเสาร์ เผาวันอังคาร มาซักน้ำฝนกลางหาว (รองใส่โอ่งกลางแจ้ง) แล้วนำผ้ามาฉีกเป็นริ้วๆ แล้วลงอักขระเลขยันต์ จนครบสูตร และทำการฝั้นเชือก แล้วถักขึ้นหัว จนถึงห่วง เป็นลายกระดูกงู ระหว่างถักนั้นหลวงพ่อโชติ จะบริกรรมคาถากำกับด้วย และเมื่อเสร็จแล้วท่านจะทำการปลุกเสกอีกครั้งหนึ่ง ตามประวัติที่ว่า ถึงขนาดปลุกเสกจนเชือกสามารถเคลือนไหวได้หรือบางครั้งนำเชือกไปใส่ในกองไฟ แต่เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง พระเพลิงไม่สามารถทำให้เชือกนั้นไหม้ได้ เสร็จแล้วท่านจึงมอบให้แก่บรรดาลูกศิษย์ไว้เพื่อป้องกันตัวเองในยามคับขัน

อิทธิคุณของเชือกคาดเอว
เด่นในด้านคงกระพันชาตรีและป้องกันภูตผีปีศาจ อีกทั้งยังช่วยในเรื่องแคล้วคลาดด้วย แต่ ห้ามเอาเชือกคาดของท่านไปตีคน เพราะถ้าตีแล้วคนนั้นจะเสียสติ
(ผ้าห่อศพตะปูตอกโลงและเหล็กขนันผี เป็นเพียงวัตถุอาถรรพ์ที่มีดีในตัว มิใช่น้ำมันน้ำเหลืองเส้นผมหรือกระดูกที่นำมาจากศพ"พราย")

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ครับเพราะผมเกิดไม่ทัน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 09:56:00 »
หลวงพ่อโชติ วัดตะโน เป็นพระเกจิในสมัยสงครามอินโดจีน

การทำเชือกคาดเอว
ท่าน จะนำเอาผ้าห่อศพ (ผ้าดิบ) ที่ตายวันเสาร์ เผาวันอังคาร มาซักน้ำฝนกลางหาว (รองใส่โอ่งกลางแจ้ง) แล้วนำผ้ามาฉีกเป็นริ้วๆ แล้วลงอักขระเลขยันต์ จนครบสูตร และทำการฝั้นเชือก แล้วถักขึ้นหัว จนถึงห่วง เป็นลายกระดูกงู ระหว่างถักนั้นหลวงพ่อโชติ จะบริกรรมคาถากำกับด้วย และเมื่อเสร็จแล้วท่านจะทำการปลุกเสกอีกครั้งหนึ่ง ตามประวัติที่ว่า ถึงขนาดปลุกเสกจนเชือกสามารถเคลือนไหวได้หรือบางครั้งนำเชือกไปใส่ในกองไฟ แต่เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง พระเพลิงไม่สามารถทำให้เชือกนั้นไหม้ได้ เสร็จแล้วท่านจึงมอบให้แก่บรรดาลูกศิษย์ไว้เพื่อป้องกันตัวเองในยามคับขัน

อิทธิคุณของเชือกคาดเอว
เด่นในด้านคงกระพันชาตรีและป้องกันภูตผีปีศาจ อีกทั้งยังช่วยในเรื่องแคล้วคลาดด้วย แต่ ห้ามเอาเชือกคาดของท่านไปตีคน เพราะถ้าตีแล้วคนนั้นจะเสียสติ
(ผ้าห่อศพตะปูตอกโลงและเหล็กขนันผี เป็นเพียงวัตถุอาถรรพ์ที่มีดีในตัว มิใช่น้ำมันน้ำเหลืองเส้นผมหรือกระดูกที่นำมาจากศพ"พราย")

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ครับเพราะผมเกิดไม่ทัน

อ่อ มันเป่นหยั่งซี่... เข้าใจแระ.. ขอบคุณมากคับ!
ปล. เคยเห็นผ้าห่อศพมีเลือดกะน้ำเหลืองติดมาด้วยหงะ.. กัว...
:009:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 11:45:30 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านเลยครับ ประสบการณ์อยู่ยงคงกระพันด้วยเชือกคาดเอว และพิรอดแขน มีให้เห้นมาแต่สมัยโบราณ นักรบไทยใช้ใส่ ออกทำศึกปกป้องบ้านเมือง

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน