ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปเอาตะกรุดคอหมาหลวงปูแย้ม  (อ่าน 5892 ครั้ง)

ออฟไลน์ exodus82

• ตติยะ
จะไปเอาตะกรุดคอหมา หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน จังหวัดนนทบุรี อะครับไม่ทราบว่า
ที่วัดยังมีอยู่หรือเปล่าครับ แล้วต้องไปช่วงกี่โมง และ ราคาเช่าเท่าไหร่หรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2553, 04:09:24 โดย exodus82 »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ตอบ: จะไปเอาตะกรุดคอหมาหลวงปูแย้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ส.ค. 2553, 08:11:16 »
 O0...ที่ให้บูชาวัตถุมงคลของทางวัดโดยตรงไม่มีแล้วครับ.. :114:
...ถ้าอยากได้จริงๆให้ดูตามแผงพระในวัดดู..เมื่อก่อนผมเช่ามาราคาหลักร้อย 13;..แต่เดี่ยวนี้ไม่รู้ว่าราคาไปเท่าไรแล้ว..

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: จะไปเอาตะกรุดคอหมาหลวงปูแย้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ส.ค. 2553, 10:16:08 »
ที่วัดหมดนานแล้วครับ  ถ้าอยากได้ก็แนะนำให้เดินหาตะกรุดรุ่นใหม่ๆของหลวงปู่
-ตะกรุดคอหมาแผ่นทองแดงปั๊มรุ่นสุดท้าย ( พิธี 9 วัน 9 เกจิ หลวงปู่ทิม ปู่เจือ พ่อเพี้ยน วัดเกริ่น ปู่แย้ม สามง่าม ปู่เก๋ วัดปากน้ำฯลฯ )
-ตะกรุดหล่อโบราณ ( พิธีเดียวกับหล่อรูปเหมือนองค์ใหญ่หลวงปู่แย้ม ปู่ตี๋ วัดเขาเขียว พ่อเพี้ยน วัดตุ๊กตา พ่ออวยพร วัดดอนยายหอม ร่วมเสก)
-ตะกรุดจันทร์เพ็ญ 51 แผ่นตะกั่วจารมือ ( หลวงปู่แย้มเสกพิธีจันทร์เพ็ญ )
-ตะกรุดจันทร์เพ็ญ 52 ทองเหลืองหล่อดอกเล็ก ( พิธีเดียวกันกับตะกรุดหล่อโบราณ และเสกซ้ำคืนจันทร์เพ็ญโดยหลวงปู่เก๋ วัดปากน้ำ )
ใช้รุ่นใหม่ๆสบายใจครับ ถ้าไม่ชำนาญดูไม่เป็นเล่นตะกรุดรุ่นเก่าๆประเภทตะกรุดโทนถักเชือกเสี่ยงต่อการถูกของปลอม ของปลอมเยอะมากขนาดสายตรงยังโดนกันระนาว โชคดีครับ...

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ส.ค. 2553, 08:25:03 »
สมัยก่อน( 10 ปีก่อนได้มั้ง ) เช่าตะกรุดคอหมาแบบถักเชือก แค่300 บาทเองครับ
โดยหลวงปู่จะเสกซ้ำอีกครั้งและให้เองกับมือ..แต่ตอนนี้หลวงปู่ชรามากแล้วท่านคง
ทำตะกรุดไม่ไหวแล้วครับ...ตะกรุดวัดตะเคียนที่ออกมาในช่วงหลังๆจะเป็นตะกรุดปั๊ม
และตะกรุดหล่อ
แม้แต่ตะกรุดดอกล่าสุดที่ผมเช่ามาเป็นตะกรุดหนังเสือที่สร้างออกมาพร้อมจตุคาม
เมื่อประมาณปี50-51นั้น..ผมก็ไม่แน่ใจว่าหลวงปู่ท่านจารเอง หรือ ให้พระองค์อื่น
จารแล้วท่านเสกให้..เพราะช่วงนั้นท่านก็ขรามากแล้วครับ

ออฟไลน์ noom501

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ส.ค. 2553, 09:31:18 »
ปิดตำนานไปและครับ ตะกรุดคอหมา และหาของแท้ได้ยาก เพราะปัจจุบันของปลอมเยอะมากกกก.........
ทำไมไม่ลอง หาเสือปืนแตกดูละครับ รุ่นใหม่ ๆ ราคายังไม่แรง และที่วัดคงจะมีหลงเหลืออยู่ :058: :058: :058: