ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอะไรบางอย่าง(รบกวนหน่อยครับ)  (อ่าน 2370 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttiger

• ทุติยะ
  • **
คือว่า ผมอายุ14 ครับ อยาก สักยันต์เนื่องจากมีความเชื่อ มีความศรัทธา เรื่องพวกนี้แต่ไม่ถึงกับหมกหมุ้น นะครับ

ในส่วนตัวก็ศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น มากเลยทีเดียว ก็เลยอยากถามเรื่องพวกนี้ถ้าจะ สัก สามารถเป็นศิษย์ กับได้ครับ

ปล. กราบขอบพระคุณทุกท่าน ที่มาตอบ ครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามอะไรบางอย่าง(รบกวนหน่อยครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 12:30:06 »
ถ้าให้แนะนำคือ อยากให้ใจเย็นๆ ยังอายุน้อยอยู่เลย อยากให้หาข้อมูลการปฏิบัติข้อห้ามคำสอนครูบาอาจารย์ให้เข้าใจก่อน(หาได้จากกระทู้เก่าๆ)
จะได้รู้ว่าเราทำได้ปฏิบัติได้หรือเปล่า เพราะสักไปแล้วรักษาไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์ หาเครื่องราง วัตถุมงคลไปบูชาก่อนดีกว่านะครับ
ปล.เป็นศิษย์สายวัดบางพระไม่จำเป็นต้องสักยันต์แต่ตั้งใจเป็นคนดี นำคำสอนหลวงพ่อไปปฏิบัติอย่างตั้งใจก็ใช่แล้วครับ  :002:

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: สอบถามอะไรบางอย่าง(รบกวนหน่อยครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 12:38:49 »
เข้าใจในเรื่องกฏข้อห้าม แล้วก็คิดว่าตนปฏิบัติ ได้ครับ *-*

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 12:41:23 »
ที่อยาก สัก เพราะว่า อยากให้เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ทำอะไรจะได้นึกถึง ครับ .... ขอบคุณมากที่ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 12:56:57 »
หากจะสักคงแนะนำว่าเป็นน้ำมันก่อนหละครับ
หากลงหมึกไปเลย อาจจะลงผลถึงหน้าที่การงานในอนาคตภายหลังได้ครับ ที่อาจจะเดินสายงานราชการได้
หรือแม้แต่งานเอกชนบางที เขาก็ดูนะครับ เช่นพวกงานบริการทั้งหลาย หรืองานที่ต้องติดต่อลูกค้าบ่อยๆ ก็จะดูเป็นพิเศษ

แนะว่า หาพวกตระกรุด พระมาห้อยก็ได้ครับ สวดมนต์ไหว้พระ ก็ได้ครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 01:06:20 »
ครับ น่าที่การงานตอนนี้ ม.3 แล้วครับก็คิดไว้แล้วไม่ได้คิดทำงาน ราชการ เลยครับ ก็คิดว่าจะไปทาง ดนตรี อ่าครับ สัก ไว้เพื่อเป็น สิริมงคล

ซัก ไม่เกิน2 ยันต์ ครับ เท่าที่คิดไว้ ขอบคุณมากครับ พี่ SIC

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 02:30:14 »
หากคิดจะสักคงผมแนะนำว่าเป็นน้ำมันก่อนดีไหมครับ..ใจเย็นๆ ยังอายุยังน้อยอยู่อาจมีผลต่อหน้าที่การงานในอนาคตได้ครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 02:34:02 »
บางทีอนาคตก็เป็นเรื่องคาดเดา และเปลี่ยนแปลงได้ตลอดนะครับ
เอาว่าให้หน้าที่การงานอยู่ตัว หรือรู้สึกมั่นคงแล้ว
ค่อยมาลงตอนนั้นก็ไม่สายครับ

คิดเยอะๆ นะครับ  :050:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 02:53:00 »
ครับ ไม่ว่าจะหมึกหรือน้ำมัน พุทธคุณก็เหมือนกันนิครับ ผมไม่ได้เอาไปโชวร์ใคร แต่มีไว้เพื่อเป็นสิริมงคล

แต่ผมก็ยังหา ครู หรือ อาจารย์ ท่านไหนมา สักให้ได้ แล้ว ค่าครู ก็ยังไม่รู้ต้องรอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 04:21:31 »
ขออนุญาตแสดงความเห็น เพราะเห็นว่าอายุน้องแค่14เท่านั้นนะครับ
อยากให้ศึกษาอะไรให้มากกว่านี้เกี่ยวกับสิ่งที่น้องสนใจ เหมือนคนจะทำงานกับต่างชาติ ต้องเรียนภาาาของชาตินั้นๆ
พี่ขออนุญาตอัญเชิญพระราชนิพนธ์ของล้นเกล้าร.6 คือ มงคลสูตรคำฉันท์ ให้น้องอ่านทำความเข้าใจก่อน

๑. อเสวนา จ พาลานํ      ปณฺฑิตานญฺจ เสวนา
ปูชา จ ปูชนียานํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
หนึ่งคือบ่คบพาล      เพราะจะพาประพฤติผิด
หนึ่งคบกะบัณฑิต      เพราะจะพาประสพผล
หนึ่งกราบและบูชา      อภิบูชะนีย์ชน
ข้อนี้แหละมงคล      อดิเรกอุดมดี

๒. ปฏิรูปเทสวาโส จ      ปุพฺเพ จ กตปุญฺญตา
อตฺตสมฺมาปณิธิ จ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความอยู่ประเทศซึ่ง      เหมาะและควรจะสุขี
อีกบุญญะการที่      ณ อดีตะมาดล
อีกหมั่นประพฤติควร      ณ สะภาวะแห่งตน
ข้อนี้แหละมงคล      อดิเรกอุดมดี

๓. พาหุสจฺจญฺะ สิปฺปญฺจ      วินฺโย จ สุสิกฺขิโต
สุภาสิตา จ ยา วาจา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความได้สดับมาก      และกำหนดสุวาที
อีกศิลปะศาสตร์มี      จะประกอบมนุญการ
อีกหนึ่งวินัยอัน      นรเรียนและเชี่ยวชาญ
อีกคำเพราะบรรสาน      ฤดิแห่งประชาชน
ทั้งสี่ประการล้วน      จะประสิทธิ์มนุญผล

๔. มาตาปิตุอุปฏฺฐานํ      ปุตฺต ทารสฺส สํคโห
อนากุลา จ กมฺมนฺตา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
บำรุงบิดามา-      ตุระด้วยหทัยปรีย์
หากลูกและเมียมี      ก็ถนอมประหนึ่งตน
การงานกระทำไป      บ่มิยุ่งและสับสน

๕. ทานญฺจ ธมฺมจริยา จ      ญาตกานญฺจ สํคโห
อนวชฺชานิ กมฺมานิ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ให้ทาน ณ กาลควร      และประพฤติสุธรรมศรี
อีกสงเคราะห์ญาติที่      ปฏิบัติบำเรอตน
กอบกรรมะอันไร้      ทุษะกลั้วและมัวมล

๖. อารตี วิรติ ปาปา      มชฺชปานา จ สํยโม
อปฺปมาโท จ ธมฺเมสุ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความงดประพฤติบาป      อกุศลบ่ให้มี
สำรวมวรินทรีย์      และสุราบ่เมามล
ความไม่ประมาทใน      พหุธรรมะโกศล

๗. คารโว จ นิวาโต จ      สนฺตุฏฺฐิ จ กตญฺญุตา
กาเลนฺน ธมฺมสฺสวนํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
เคารพ ณ ผู้ควร      จะประณตและน้อมศีร์
อีกหนึ่งมิได้มี      จะกระด้างและจองหอง
ยินดี ณ ของตน      บ่มิโลภทยานปอง
อีกรู้คุณาของ      นรผู้ประคองตน
ฟังธรรมะโดยกา-      ละเจริญคุณานนท์

๘. ขฺนตี จ โสวจสฺสตา      สมณานญฺะ ทสฺสนํ
กาเลนฺน ธมฺมสากจฺฉา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
มีจิตตะอดทน      และสถิต ณ ขันตี
อีกหนึ่งบ่พึงมี      ฤดิดื้อทนงหาญ
หนึ่งเห็นคณาเลิด      สมณาวราจารย์
กล่าวธรรมะโดยกาล      วรกิจจะโกศล
ทั้งสี่ประการล้วน      จะประสิทธิ์มนุญผล

๙. ตโป จ พฺรหฺมจริยญฺจ      อริยสจฺจาน ทสฺสนํ
นิพฺพานสจฺฉิกิริยา จ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
เพียรเผากิเลสล้าง      มละโทษะยายี
อีกประการหนึ่งประพฤติดี      ดุจะพรหมพิสุทธ์สรรพ์
เห็นแจ้ง ณ สี่องค์      พระอะรียะสัจอัน
อาจนำมนุษผัน      ติระข้ามทเลวน
อีกทำพระนิพพา-      นะประจักษะแก่ชน

๑๐. ผุฏฺฐสฺส โลกธมฺเมหิ      จิตฺตํ ยสฺส น กมฺปติ
อโสกํ วิรชํ เขมํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
จิตใครผิได้ต้อง      วรโลกะธรรมศรี
แล้วย่อมบ่พึงมี      จะประหวั่นฤกังวล
ไร้โศกธุลีสูญ      และสบายบ่มั่วมล

๑๑. เอตาทิสานิ กตฺวาน      สพฺพตฺถมปราชิตา
สพฺพตฺถ โสตฺถึ คจฺฉนฺติ      ตนฺเตสํ มํคลมุตฺตมนฺติ
เทวามนุษทำ      วรมงคะลาฉนี้
เป็นผู้ประเสริฐที่      บ่มิแพ้ ณ แห่งหน
ย่อมถึงสวัสดี      สิริทุกประเทศดล

ถ้าน้องเข้าใจหมดแล้ว ค่อยสักก็ไม่สายไปครับ เพราะสมัยโบราณผู้ชายผ่านการบวชเรียนศึกษาธรรมมาแล้ว

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 07:06:59 »
1.ไม่คบพาล และคบบัณฑิต ผู้มีความรู้ เคารพผู้เป็นคนดี
2.ประพฤติตามสภาพแวดล้อมที่ตนเป็น
3.ควรศึกษาวินัยให้เชี่ยวชาญ ถึงจะมีผล
4.ดูแลบิดาด้วยใจจริง มีงานก็ทำไปไม่ต้องสับสน
5.ทำบุญบ้าง ช่วยเหลือญาติพี่น้องด้วย
6.สำรวม และไม่ประมาท
7.ไหว้สำหรับผู้ที่ควรไหว้ ไม่หยิ่ง ไม่โลภ
8.อดทนไม่ดื้อ
9.เพียรพาวนา ให้จิตใจบริสุทธิ์
10.ทำตัวให้สบาย ไม่เศร้าโศกเสียใจ
11.เป็นผู้ประเสริฐ
ทำความเข้าใจได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 2554, 11:14:50 »
เข้าใจแค่นี้ ก็ควรศึกษาเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ niphatpong

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ต.ค. 2554, 05:08:38 »
ผมอายุ18 ยังสักน้ำมันอยู่เลย  ^^