ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ พี่ ๆ ทุกคนครับ  (อ่าน 872 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
     นักดนตรีไทย - นาฏศิลป์  : นับถือพ่อแก่ ( พระภรตมุณี )

แล้วพ่อแก่องค์ใดที่นับถือกันในนาม สักยันต์ หรอครับ

ขอความกรุณาจากรุ่นพี่ ผู้รู้ ทุกท่าน ชี้แนะความรู้ใหม่ ๆ ประดับให้ผมด้วยครับ  ขอบคุณครับ   :054: :054: :054:

อาจจะใช้คำพูดไม่เหมาะสมขออภัยมา ณ ทีนี้ด้วยครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2554, 10:20:16 โดย Earthzii »

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนท่านผู้รู้ พี่ ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 12:40:25 »
สะกดว่า มุนี ครับ

ไม่กำหนดว่าเป็นพ่อแก่องค์ไหนครับ แต่ในการสักยันต์ฤๅษีหรือพ่อแก่ที่กล่าวถึงมากที่สุดคือ ฤๅษีตาไฟ ฤๅษีตาไฟประวัติของไทยตัดออกไปได้ครับ เพราะตำนานมันหาความจริงอะไรไม่ได้ มีตัวตนจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ ปรากฎแต่ชื่อในเรื่องเล่าเท่านั้น

ฤๅษีตาไฟสันนิษฐานว่าคือมหาเทพ2องค์
คือ พระศิวะ หรือพระอิศวร ฤๅษีถูกกำหนดให้นุ่งหนังเสือ พระศิวะท่านมี3ตา ตาที่3อยู่บนหน้าผาก เมื่อใดที่ลืมตาที่3สิ่งที่อยู่ตรงหน้าจะถูกทำลายด้วยเพลิง ตรงนี้นักวิชาการเชื่อว่าคือที่มาของฤๅษีตาไฟ ข้อสันนิษฐานอีกองค์คือฤๅษีกบิล อวตารปางหนึ่งของพระวิษณุ ครั้งหนึ่งพระอินทร์นำม้าอุปการของท้าวสคระไปซ่อนใกล้อาศรมของฤๅษีกบิล ลูกชาย60000คนของท้าวสคระตามหาม้าอุปการ แล้วเจอม้าอยู่ที่อาศรมฤๅษีกบิล เลยพากันด่าติเตียนฤๅษีตนนั้นที่บำเพ็ญตบะอยู่ ด้วยความโกรธบวกกับพลังตบะอันแรงกล้า เมื่อฤๅษีลืมตาด้วยความโกรธและจ้องไปที่กุมาร60000องค์ กุมารพวกนั้นกลายเป็นขี้เถ้า ฤๅษีกบิลไม่มีตาที่3เหมือนพระศิวะ มี2ตาปกติแต่ด้วยความโกรธทำให้มองอะไรสิ่งนั้นวอดวายด้วยไฟหมด

ส่วนฤๅษีตนอื่นๆปรากฎในตำนานเมืองต่างๆ ในคัมภีร์ปุราณะ เช่น ฤๅษีนารอด หรือ นารทมุนีผู้เป็นสาวกพระวิษณุ ฤๅษีวยาสผู้เรียบเรียงพระเวท ฤๅษีวัชมฤคีหรือวาลมีกิผู้รจนารามายณะ ฤๅษีโคดมผู้สาปนางอหลยาหรือนางกาลอัจนา ฤๅษีกัศยปะหรือกัสสปะผู้เป็นบิดาแห่งเทพและอสูร ฤๅษีวสิษฐ์ผู้เป็นเจ้าของแม่โคสุรภี ฤๅษีวิศวามิตรอดีตคู่ปรับเก่าของฤๅษีวสิษฐ์ ฤๅษีกไลโกฏผู้ทำพิธีขอบุตรให้ท้าวทศรถ มีนับไม่ถ้วนครับ

ส่วนฤๅษีในตำนานไทยภายหลังถูกนำไปโยงกับฮินดู เช่น ฤๅษีหัววัวถูกโยงกับตำนานโคนนทิอันเป็นพาหนะพระศิวะ ฤๅษีหัวเสือถูกโยงกับตำนานท้าวหิมวัตบิดาของพระแม่อุมา และมีฤๅษีอีกหลายองค์ถูกโยงกันมั่วซั่ว บ้างก็นั่งเทียนแต่งเรื่องฤๅษีเอาเอง บ้างก็มาจากจินตนาการของผู้แต่ง บ้างก็จับแพะชนแกะจากตำนานนั้นตำนานนี้ แล้วเอาเรื่องในคัมภีร์ปุราณะไปยัดในประวัติฤๅษีที่ผู้แต่งคิดเอาเอง